forum

กระทู้ตอบปัญหาจากทางบ้าน

posted
Total Posts
10
Topic Starter
bank78952
สวัสดี เราธนาคารสาขา 78952 ที่เปิดกระทู้นี้เพราเห็นบอร์ดไทยค่อนข้างเงียบ ที่เปิดกระทู้นี่เพราะต้องการให้ผู้เล่นใหม่ๆ (หรือเก่า) มาถามปัญหาต่างๆ (โดยที่เรา หรือคนที่รู้เรื่องนั้นๆ) มาตอบ

:กฏ:

ถามได้ทุกเรื่อง ยกเว้น...
ห้ามมีคำหยาบคาย (ยกเว้นบางกรณี แต่ควรเซ็นเซอร์ทุกครั้ง อย่างเช่น "คำว่า *** ใช้ได้มั้ยครับ" อะไรประมาณนี้)ห้ามถามเรื่องละเอียดอ่อนต่างๆ (จริงๆเป็นกฏใน forum แต่อยากจะเน้นอีกที)รบกวนว่าขอถามที่เกี่ยวกับ osu! เป็นส่วนใหญ่ (นอกเรื่องได้ แต่ถ้าออกทะเลมากเกินไปกรุณากลับเข้าฝั่งด้วย)ไม่มีการมาก่ออวนในนี้นะครับ รบกวนด้วย เนื่องจากไม่มีคนคุมขุดได้ แต่ขอเป็นสาระสักนิด

(แก้ไขครั้งสุดท้าย 16/5/18) :^)
Tyistiana
เรามาปั่นฟอรั่มไทยกันดีกว่า

มีคีย์บอร์ดรุ่นที่กดแล้วเสียงเบาๆไหมครับ โดนแม่ด่าทุกครั้งที่เล่นเพราะเสียงดัง 5555555 :?
ปัจจุบันใช้คีย์บอร์ดธรรมดาเล่น ซึ่งใกล้เจ๊งเต็มทีแล้ว บางทีกดไม่ติดด้วย ;w;
Vignette-

Tyistiana wrote:

มีคีย์บอร์ดรุ่นที่กดแล้วเสียงเบาๆไหมครับ โดนแม่ด่าทุกครั้งที่เล่นเพราะเสียงดัง 5555555 :?
ปัจจุบันใช้คีย์บอร์ดธรรมดาเล่น [spoiler]ซึ่งใกล้เจ๊งเต็มทีแล้ว บางทีกดไม่ติดด้วย ;w;[/spoiler]

พับผ้าขนหนูแล้วเอามาวางใต้คีย์บอร์ด ลองดู
bank78952

ปัจจุบันใช้คีย์บอร์ดธรรมดาเล่น ซึ่งใกล้เจ๊งเต็มทีแล้ว บางทีกดไม่ติดด้วย ;w;

ลองพวก switch นํ้าตาล,ดำ,แดง ม่ะ ถ้าไม่งั้นก็ลอง corsair strafe rgb ดู น่าจะพอได้อยู่

อยากให้คนอื่นมาตอบดีกว่า เพราะเราใช้ blue อะ 555555555
Hanasano
โหมด score v2 ต่างจากเเบบเดิมยังไงหรอคะ?
Tyistiana

Hanasano wrote:

โหมด score v2 ต่างจากเเบบเดิมยังไงหรอคะ?
score v1 (ระบบคะแนนปัจจุบัน)
  1. ไม่มีเพดานคะแนน
  2. คะแนนจะขึ้นอยู่กับ combo เป็นอย่างมาก
score v2 (ระบบคะแนนที่ใช้แข่งกันใน tournament ซึ่งอาจเอามาใช้จริงในซักวัน)
  1. คะแนนจะเต็มอยู่ที่ 1,000,000 คะแนนทุกแมพ (จะเกิน 1,000,000 ได้จากคะแนนโบนัสของ spinner เท่านั้นครับ หรืออาจเกิน 1,000,000 คะแนนได้จากการเปิด mod เพิ่มเช่นพวก HR,HD)
  2. คอมโบจะมีผลต่อคะแนนน้อยลงเมื่อเทียบกับ score v2
  3. เวลาผิดแล้ว คะแนนจะลดลง (ใน score v1 ถ้าผิดคือได้ 0 คะแนน แต่ใน v2 จะเสียคะแนนครับ)
  4. สำหรับโหมด standard โน้ตจำพวก slider จะได้ 300 ยากขึ้นครับ (เดิมทีขอแค่ลาก slider ได้จนจบก็ได้ 300 แต่ score v2 ต่อให้ลากจนจบได้ แต่ตอนที่กดเริ่ม slider ดันกดเร็วไป/ช้าไป ก็อาจได้ 100 แทน)
  5. สำหรับโหมด taiko โน้ต slider จะมีค่าเท่ากับโน้ตธรรมดา 1 ตัวแทน (แต่ยังคงได้แต้มพิเศษเล็กน้อย) แล้ว spinner จะมีค่าเท่ากับโน้ตธรรมดา 1 ตัวแทน (ไม่ได้คะแนนพิเศษจากการหมุนอีกต่อไป)
  6. ปัจจุบัน ยังเป็น unranked mod (ไม่ได้ pp / คะแนนจากการเล่นถ้าใช้ score v2)
bank78952

2. คะแนนจะขึ้นอยู่กับ combo เป็นอย่างมาก

score v2 (ระบบคะแนนที่ใช้แข่งกันใน tournament ซึ่งอาจเอามาใช้จริงในซักวัน)
  1. คะแนนจะเต็มอยู่ที่ 1,000,000 คะแนนทุกแมพ (จะเกิน 1,000,000 ได้จากคะแนนโบนัสของ spinner เท่านั้นครับ หรืออาจเกิน 1,000,000 คะแนนได้จากการเปิด mod เพิ่มเช่นพวก HR,HD)
  2. คอมโบจะมีผลต่อคะแนนน้อยลงเมื่อเทียบกับ score v2
  3. เวลาผิดแล้ว คะแนนจะลดลง (ใน score v1 ถ้าผิดคือได้ 0 คะแนน แต่ใน v2 จะเสียคะแนนครับ)
  4. สำหรับโหมด standard โน้ตจำพวก slider จะได้ 300 ยากขึ้นครับ (เดิมทีขอแค่ลาก slider ได้จนจบก็ได้ 300 แต่ score v2 ต่อให้ลากจนจบได้ แต่ตอนที่กดเริ่ม slider ดันกดเร็วไป/ช้าไป ก็อาจได้ 100 แทน)
  5. สำหรับโหมด taiko โน้ต slider จะมีค่าเท่ากับโน้ตธรรมดา 1 ตัวแทน (แต่ยังคงได้แต้มพิเศษเล็กน้อย) แล้ว spinner จะมีค่าเท่ากับโน้ตธรรมดา 1 ตัวแทน (ไม่ได้คะแนนพิเศษจากการหมุนอีกต่อไป)
  6. ปัจจุบัน ยังเป็น unranked mod (ไม่ได้ pp / คะแนนจากการเล่นถ้าใช้ score v2)
ปัจจุบัน คนเล่นส่วนใหญ่ค่อนข้างไม่เห็นด้วย กับ score v.2 สักเท่าไหร่
-Cappuchino-

bank78952 wrote:

ปัจจุบัน คนเล่นส่วนใหญ่ค่อนข้างไม่เห็นด้วย กับ score v.2 สักเท่าไหร่

ผมก็ว่าผมชอบScoreV1แบบไม่มีจำกัดคะแนนมากกว่า
mrjim661
ขออนุญาติถามเรื่อง PP ครับผม พอดีผมพึ่งกลับมาเล่นจริงจังจากแต่ก่อนเล่นๆเลิกๆธรรมดาทั่วไป
เห็นมีการให้ความสำคัญของค่า PP มากผมเลยอยากรู้ว่าคืออะไร ช่วยอะไร อะไรยังไงครับผมๆ
Tyistiana

mrjim661 wrote:

ขออนุญาติถามเรื่อง PP ครับผม พอดีผมพึ่งกลับมาเล่นจริงจังจากแต่ก่อนเล่นๆเลิกๆธรรมดาทั่วไป
เห็นมีการให้ความสำคัญของค่า PP มากผมเลยอยากรู้ว่าคืออะไร ช่วยอะไร อะไรยังไงครับผมๆ

PP คือ Performance Point (แต้มค่าความสามารถ)
ยิ่งเล่นเพลงที่ยากขึ้นได้ดีขึ้น pp เราก็จะเพิ่มครับ ซึ่งค่า pp นี่ส่งผลต่ออันดับเราโดยตรง
ถ้าจะเอาแบบสั้นๆได้ใจความคือ แต้มที่ไว้ใช้วัดความเก่งของเรานั่นเองครับ

แต่ก็ไม่เสมอไปนะครับ เพราะยังมีสิ่งที่เรียกว่าการฟาร์ม pp อยู่
Please sign in to reply.

New reply