forum

[เกือบมีสาระ] ช่วยหน่อยนะครับ คำไทยนี้อ่านว่าอะไร?

posted
Total Posts
16
Topic Starter
illuminist
This map has been deleted on the request of its creator. It is no longer available.
Iluhiwizel
WTF อะไรนั้น O.o
pete2528
ขอตอบว่า คำๆนี้ไม่มีการอ่านออกเสียงครับเพราะอะไรนะรึ

ผมใส่คำตอบให้ละแต่อย่าเพิ่งเปิดดูละกัน ลองตอบกันดูก่อน XD ฮ่ะๆ

SPOILER
คำๆใดที่มีตัว การันต์ จะไม่อ่านออกเสียงครับ

ผิดขึ้นมาหน้าแตกแน่ๆัฉัน :lol:
Estelle18
อ่านว่าไรเนี่ย -0-

แอบเปิดของพี่เต้ดูดีกว่า >W<~
vincerio
หลังจากลองดิฟเข้าไปแล้วคำตอบที่ได้คือ...อาเบะ... :lol:

/ เผ่น...
safe_osu
เสียงอ่านของคำนี้ต้องใช้พลังเปล่งเสียงที่มีความถี่เกิน 20KHz ซึ่งหูของคนเราไม่สามารถได้ยินได้ :lol:
zerosmart
พรวด!!!! -*-
เออ.... มันช่าง Art จริงๆ :lol:
ผู้อ่านได้นับเป็นผู้ประเสริฐยิ่ง
(ใช่ที่ไหนเล่า!!!)
illuminist
ผิดหวังนิดนึงที่คนเข้ามาเยี่ยมชมน้อยเหลือเกิน =w="

เฉลยเลยละกัน

SPOILER
จริงๆมันก็ไม่ได้อ่านออกเสียงอะไรหรอกนะ อย่างที่พี่เต้พูดว่ามันมีตัวการัณย์อยู่ข้างบนสุด ซึ่งก็เป็นที่รู้กันอยู่แล้วว่าตัวการันต์อยู่ตรงไหน ตัวอักษรนั้นก็จะไม่ออกเสียง อย่างที่พี่เต้ตอบล่ะครับ

จริงๆก็ไม่ได้ตั้งใจว่าให้การันต์อยู่บนสุดหรอกนะ แต่ความรู้สึกคือคิดถึงการัณต์เป็นตัวสุดท้ายก็เลยเอาไว้บนสุดเลย=w=
Estelle18

illuminist wrote:

ผิดหวังนิดนึงที่คนเข้ามาเยี่ยมชมน้อยเหลือเกิน =w="

เฉลยเลยละกัน

SPOILER
จริงๆมันก็ไม่ได้อ่านออกเสียงอะไรหรอกนะ อย่างที่พี่เต้พูดว่ามันมีตัวการัณย์อยู่ข้างบนสุด ซึ่งก็เป็นที่รู้กันอยู่แล้วว่าตัวการันต์อยู่ตรงไหน ตัวอักษรนั้นก็จะไม่ออกเสียง อย่างที่พี่เต้ตอบล่ะครับ

จริงๆก็ไม่ได้ตั้งใจว่าให้การันต์อยู่บนสุดหรอกนะ แต่ความรู้สึกคือคิดถึงการัณต์เป็นตัวสุดท้ายก็เลยเอาไว้บนสุดเลย=w=
คิดไปได้นะ >0<~

อ่านว่า (เสียงไม่ออก)
Haramati
นี่คึิอมุขใหม่ๆของวงการภาษาบ้านเี่ราสินะ=__,=

(อ่านไม่ได้ ติดการันต์)
Monio_old

vincerio wrote:

หลังจากลองดิฟเข้าไปแล้วคำตอบที่ได้คือ...อาเบะ... :lol:

/ เผ่น...
ผมลองดิฟแล้วก็ไม่ได้อาเบะนะ แต่อ่านไม่ออก

SPOILER
ใส่ d/dอ ลงไป

ดึงค่าคงที่ออกมา

จะเห็นว่า อ ยกกำลัง ค่าคงที่

ดิฟได้ดังนี้ ..

/me เกรียนได้ใจ .. :roll:
illuminist

Monio wrote:

vincerio wrote:

/ เผ่น...
ผมลองดิฟแล้วก็ไม่ได้อาเบะนะ แต่อ่านไม่ออก

SPOILER
ใส่ d/dอ ลงไป

ดึงค่าคงที่ออกมา

จะเห็นว่า อ ยกกำลัง ค่าคงที่

ดิฟได้ดังนี้ ..

/me เกรียนได้ใจ .. :roll:
ลอง อินติเกรต หน่อยมั้ย Owo
Monio_old
ไม่เก่งอินทิเกรต :lol:
pete2528
ดิฟแล้วไปอินติเกรตกลับก็ได้ค่าเดิม + C นะสิ จะอินติเกรตกลับทำไม

-3-

แต่ก็ลองดูละกัน

dอ อย่าอ่านว่า ดอ ละเดียวจะเสื่อม :oops:
termerys
อ่านว่า ออ เพราะมีตัวการันต์ XD (มั่วเอง)
อ่านยังไงก็ช่าง เชื่อเถอะ เปิดพจนานุกรม รับรอง ไม่เจอ = =
holygai

pete2528 wrote:

ดิฟแล้วไปอินติเกรตกลับก็ได้ค่าเดิม + C นะสิ จะอินติเกรตกลับทำไม

-3-

แต่ก็ลองดูละกัน

dอ อย่าอ่านว่า ดอ ละเดียวจะเสื่อม :oops:
อ้วกกกกกกกกกกกกกกกกกก ขอโทษครับ ผมทนไม่ไหวจริงๆ =_=;'
Please sign in to reply.

New reply