forum

[How to] พิมพ์ emoticon แปลกๆ ด้วย IME

posted
Total Posts
8
Topic Starter
illuminist
เนื่องจากว่ามี 'แมว' ตัวหนึ่งขอวิธีการทำมา ดังนั้นผมจึงขอมาบอกต่อวิธีการทำที่ได้มาจาก S i R i R u นะครับ

เรื่มแรกผมจะเริ่มให้วิธีทำเลย ส่วนเนื้อหาว่าอะไรคืออะไรผมจะเอาไว้หลังจากนั้นนะครับ เผื่อหลายๆคนไม่อยากอ่าน

ขั้นแรก

คลิ๊กขวาที่ Language Bar แล้วเลือก Setting ก็จะได้หน้าจออกมาแบบรูปข้างล่าง

ต่อไปคือการเพิ่มภาษายุ่น ให้กดปุ่ม Add

จากงั้นหาภาษายุ่นหรือ Japanese กดเข้าไปแล้วติ๊กเลือก Microsoft IME
สำหรับ Ink Correction ก็จะติ๊กด้วยก็ได้ครับ แล้วกด OK

รูปข้างบนนี้คือหลังจากที่เพิ่มภาษายุ่นไปแล้วและลบภาษาอังกฤษออกไป เพราะเวลาเปลี่ยนมันจะได้ไม่ต้องสลับทีละสามภาษา
และ MS IME มันก็มีภาษาอังกฤษให้ในตัวอยู่แล้วด้วย

สำหรับคนที่ลบภาษาอังกฤษไม่ได้ ให้เลือก Default input language ให้เป็นภาษาอื่นก่อนที่ไม่ใช่อังกฤษ แล้วก็ลบภาษาอังกฤษออกได้เลยครับ

จากนั้นเลือกที่ MS IME ที่เพิ่งเพิ่มเข้ามา แล้วกดปุ่ม Properties

จะได้หน้าจอใหม่มา เลือกแถบ Dictionary/Auto Tuning กดปุ่มที่ลูกศรแดงชี้ไว้ในรูปด้วยครับ แล้วก็ต่อด้วยหน้าข้างล่าง

แล้วก็ดาวน์โหลดไฟล์นี้ไป http://www.mediafire.com/file/smer91k61x7oci6/emo.txt ไปไว้ที่ไหนซักที่ในคอมพิวเตอร์ แล้วก็จำไว้ด้วยที่ไหน
กลับมาที่หน้า Dictionary เข้าเมนู Tool เลือก Import from text file และเปิดเลือกไฟล์ emo.txt ที่ดาวโหลดมา

ถ้าสำเร็จจะขึ้นแบบข้างบน

โอเค ข้อมูลมาแล้ว

วิธีการใช้งานคือให้พิมพ์คำอ่านเป็นภาษายุ่น อย่างเช่น わーい แล้วกด SpaceBar นึงก็จะขึ้นแบบรูปข้างบน เลือกได้เต็มที่เลยครับ ヾ(〃^∇^)ノわぁい♪

สำหรับการพิมพ์ภาษายุ่นตามปกตินั้นจะพิมพ์เป็นโรมันจินะครับอย่างเช่น わーい อ่านว่า wa-i เราก็พิมพ์ลงไปตามนั้นเลย หรือ ありがとう ก็พิมพ์ลงไปว่า arigatou ได้เลย

คีย์ลัดที่ใช้สลับระหว่าง Alphabet กับ Hiragana คือ alt+` ครับ

สำหรับใครอยากได้เพิ่มลองดูที่ http://blog.livedoor.jp/pepe_7/archives/50367029.html หรือ google คำว่า 顔文字 ครับ

แก้ปัญหาเบื้องต้นสำหรับคนที่อ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออก
บางคนอาจจะยังไม่มีความสามารถในการอ่านภาษายุ่น เลยไม่รู้ว่าตัวอักษรต่อละตัวนั้นอ่านว่าอะไร

วิธีหลบปัญหาเบื้องต้นที่สุดคือการใช้โปรแกรม Character Map ที่มีแถมมากับวินโดวในการดูว่าแต่ละตัวอักษรแต่ละตัวอ่านว่าอะไร

1. เข้า Run พิมพ์ว่า charmap แล้วกด OK
    จะมีหน้าต่างแบบนี้ขึ้นมา

ซึ่งตอนแรกจะยังไม่มีภาษายุ่นให้ดู ก็ต้องทำวิธีต่อไป
  2. ติ๊กที่ Advance View
  3. เลือก Group By เป็น Japanese Shift JIS Subrange
  4. จากนั้นจะมีช่vงหน้าต่างด้านขวาขึ้น ให้เลือกที่ Hiragana & Katakana
เท่านี้เราก็สามารถดูได้แล้วครับว่าตัวยุ่นแต่ละตัวอ่านว่าอะไร โดยการคลิ๊กตัวที่ต้องการคำอ่าน แล้วจะมีชื่อตัวอักษรแสดงอยู่ที่ด้านหล่างของหน้าต่างนะครับ

ขอให้มีความสุขทุกคน v(≧∇≦)v イェェ~イ♪
NekoMOE
ได้แล้ว ขอบคุณคุวคุงมากๆミ★(*^-゚)v Thanks!!★彡 
Cyril Scarlet
ใช้วิธี Edit คำอ่านของ Hiragana ไว้เป็นของตัวเองเพื่อจะจำง่ายก็ได้

เพราะนี่เป็นคำที่เราไว้ใช้เรียกประจำ
Backstep
มีประโยชน์มากเลย orz.
Phixgar
โอ้ แจ่มมากคิวว >w< :)
kaninhot004
゚・:,。☆Uo・ェ・oU/~♪了└|力"├♪~\Uo・ェ・oU ☆,。・:・゚
มันใช้ได้จริงๆ ด้วย :D
Oyasumiii_old
ขอบคุณมากๆครับ
kanon8596
ทำได้แล้ว โชว์ผลงานแมวเนะโกะให้เขาดูที
ヾ(´ω`=´ω`)ノ オハヨォ
เมี้ยวๆๆ
(=⌒▽⌒=) ニャハハハ♪
Please sign in to reply.

New reply