forum

การเชื่อมต่อ IRC เข้าสู่ห้อง #thai + โดย ChatZilla , Client

posted
Total Posts
74
Topic Starter
illuminist
เท่าที่สังเกตก็มีแต่หน้าเก่าๆที่มาคุยใน #thai ในเกมนะครับ แล้วก็เห็นคนไทยอีกหลายคนที่กำลังเล่นอยู่เหมือนกัน

แต่ก็ไม่รู้ว่าพวกเขาจะรู้จักวิธีเข้าห้องหรือเปล่านะครับ เพราะหลายคนอาจจะไปเผลอคุยในห้อง #osu แล้วก็โดนไล่ออกมา

ห้อง #osu นั้นต้องใช้ภาษาสากลคุยคือภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ ภาษาอื่นไม่ได้เลย

ดังนั้นห้อง #thai เป็นตัวเลือกที่ดีครับสำหรับคนไม่เก่งภาษาอังกฤษ :lol:

วิธีคือ

ขั้นแรกสุด เผื่อไว้สำหรับคนไม่รู้จักวิธีเข้าแชท :roll:

ที่มุมขวาล่างของจอครับ ให้กดปุ่ม Show Chat แล้วช่องแชทก็จะโผล่ออกมา

ต่อไปดูที่แถบข้างบนครับ แล้วกดเลือก +New...
จากนั้นก็จะมีรายการห้องแชทของประเทศต่างๆขึ้นมาครับ

ให้เลือก #thai เลย หรือใครอยากจะไปฟังคนชาติอื่นเขาคุยก็ไม่ว่ากันครับ อย่าไปโชว์เกรียนก็พอ :lol:

แค่นี้ก็ได้แลวครับ

วิธีการใช้งาน IRC โดยClient ChatZilla

เหตุผลที่เลือกChatZilla มาใช้งานนั้นก็คือเป็น Client เดียวที่ผมรู้ว่าสามารถรองรับภาษาไทยได้ ถ้าใช้ตัวอื่นมันก็จะออกมาเป็นภาษาต่างดาว

ตัว ChatZilla เองนั้นเป็น Add-on ของ Firefox ครับ ทำให้ไม่ค่อยหนักเครื่องเท่าไหร่ แล้วก็ฟรีด้วยครับ

ChatZilla ดาวโหลดได้ที่นี่ครับ

เมื่อติดตั้งเสร็จแล้ว Chatzilla จะอยู่ในเมนู Tools > ChatZilla ครับ
Firefox 4
สำหรับคนที่ใช้ Firefox 4 ที่เมนูข้างบนจะซ่อน สามารถให้มันโชว์ออกมาได้ด้วยการกด Alt ครั้งนึงครับ ก็จะแสดงออกมาเหมือนเก่าแล้ว แต่ว่าหนึ่งทีต่อการกดหนึ่งครั้งนะครับ

จะได้หน้าตาประมาณนี้

ขั้นแรกสุดคือให้เปลี่ยนชื่อตัวเองก่อนครับ โดยคลิ๊กตามที่ลูกศรชี้ แล้วจะได้หน้าต่างใหม่มาให้ใส่ชื่อลงไปเลยครับ

แนะนำว่าควรเป็นชื่อ Username ของเกมนี้แล้วตามด้วย |irc นะครับเพื่อที่จะไม่ให้ซ้ำกับชื่อในเกม

เช่นผมชื่อ illuminist ก็จะได้เป็น illuminist|irc ครับ

แนะนำว่าชื่อควรจะเป็นชื่อ Username ของเกมนะครับ เพื่อที่ว่าการเชื่อมต่อกับ account osu! เป็นไปได้อย่างราบลื่น

ขั้นต่อไปคือการติดต่อกับเซิฟเวอร์ครับ

ให้พิมพ์คำสั่งลงไปในช่องแชทเลยตามนี้

/server cho.ppy.sh
/server เป็นคำสั่งบอกให้ irc เริ่มทำการติดต่อกับเซิฟเวอร์ osu.ppy.sh

แล้วก็รอแปปนึง จนกว่า Bancho จะมาต้อนรับอย่างอบอุ่น
[INFO] Network view for “cho.ppy.sh” opened.
[INFO] Attempting to connect to “cho.ppy.sh”. Use /cancel to abort.
[INFO] Connecting to irc://osu.ppy.sh/ (irc://cho.ppy.sh/)… [Cancel]
=== Welcome to the psrv Internet Relay Chat Network poop
=== I ate a cake
มาถึงก็รู้แล้วว่าบังโจกินเค้กหมดแล้วไม่เหลือให้มั่งเลย :(

สำหรับผู้ที่เข้าครั้งแรกจะมีข้อความขึ้นมาแบบนี้

[INFO]	Attempting to connect to “cho.ppy.sh”. Use /cancel to abort.
[INFO] Connecting to irc://cho.ppy.sh/ (irc://cho.ppy.sh/)… [Cancel]
=== Welcome to osu!bancho.
=== -
=== - You are required to authenticate before accessing this service.
=== - Please click the following link to complete this process:
=== - http://osu.ppy.sh/p/ircauth?action=allow&nick=illuminist&ip=118.172.***.***
=== -

ให้คลิกเข้าไปตามลิงค์ http://osu.ppy.sh/p/ircauth ที่ขึ้นใน chatzilla เลย แล้วก็จะขึ้นหน้าเว็บออกมา

ซึ่งเป็นระบบ Authentication ใหม่ของ osu! ครับ ถ้าใครไม่ได้ล็อกอินเว็บก็จำเป็นต้องล็อกอินก่อนนะครับ

ให้กดปุ่ม Authorise IRC Connection เลยเพื่ออนุญาติให้เชื่อมต่อircโดยใช้usernameที่เราล็อกอินอยู่

สำหรับพาสเวิร์ด 6 หลักนั้นก็ให้เก็บไว้ก่อนครับ จดไว้ที่ไหนซักที่นึงก่อน ซึ่งหลังจากกดไปแล้วchatzillaก็จะทำการเชื่อมต่อให้อัตโนมัติ

===	Welcome to the osu!Bancho.
=== -
=== - ______ by peppy and echo__
=== - ____ _______ __/ / __ )____ _____ _____/ /_ ____
=== - / __ \/ ___/ / / / / __ / __ `/ __ \/ ___/ __ \/ __ \
=== - / /_/ (__ ) /_/ /_/ /_/ / /_/ / / / / /__/ / / / /_/ /
=== - \____/____/\__,_(_)_____/\__,_/_/ /_/\___/_/ /_/\____/
=== - welcome to osu!Bancho IRC compatibility mode
=== -
=== - home: http://osu.ppy.sh
=== - status: http://twitter.com/osustatus
=== - boat: http://twitter.com/banchoboat
นี้เป็นข้อความหลังจากที่ต่อเข้าได้นะครับ

และสำหรับการconnectครั้งต่อไปให้ใช้คำสั่งเป็น

/attach cho.ppy.sh/?pass=******

โดยให้เปลี่ยน ****** เป็นพาสเวิร์ดหกหลักที่ได้มาจากขั้นตอนที่แล้วครับ ก็จะเป็นการข้ามขั้นต่อ Authentication ไปเลย

สำหรับคนที่ไม่ได้จดพาสเวิร์ด ทำหาย หรืออะไรต่างๆนานา ก็ใช้คำสั่ง /server เหมือนเดิมก่อนแล้วทำตามขั้นตอนตั้งแต่เริ่มครับ

สุดท้ายก็คือการเลือกเข้าช่องไทยครับ ง่ายเพียงแค่พิมพ์ตามนี้

/join thai

จากนั้นก็บรรเลงสายแช็ทตามสบายเลยครับ :lol:

ข้อดีของIRCคือจะหลุดยากกว่าการเข้าคุยในเกมตรงๆครับ แล้วก็สามารถเห็นทุกUserในห้องนั้นได้หมดเลยครับ

สามารถออนพร้อมกับเกมได้ แต่ชื่อใช้งานต้องไม่ซ้ำในเกมครับ (แก้ได้โดยการเติม |irc หลังชื่อ)

สำหรับใครที่ต้องการจะเปลี่ยนชื่อก็พิมพ์คำสั่งข้างล่าง
/nick [newname]

แทนที่ [newname] ด้วยชื่อใหม่ที่เราต้องการอย่างเช่น /nick illuminist|irc ครับ

คนใช้แช็ทซิลล่าส่วนใหญ่จะพบว่าหลังจากใส่คำสั่งเปลี่ยนชื่อลงไปจะไม่เปลี่ยนในทันที แต่ในจากมุมมองของคนอื่นนั้นจะเห็นว่าชื่อเปลี่ยน

ดังนั้นถ้าต้องการอัพเดตชื่อใหม่ก็ต้องเข้าแล้วออกแชทซิลล่าใหม่ครับ

รู้วิธีแล้วอย่าเหยียบนะครับ รู้จักใครคนอื่นก็เอาไปบอกต่อด้วย สังคมไทยแห่งosu!จะได้ใหญ่ขึ้นด้วยครับ :)

อ้อ.. ถ้าใครเข้าห้องแชทมาดักฟังไม่ยอมคุย ขอให้เล่นได้ไม่เกิน B ทำคอมโบได้ไม่เกิน10 นะขอรับ สาธุ... - /|-)

มีคำถามอะไรเพิ่มเติมสามารถถามได้เลยนะครับ

ฝากอีกนิดนึง...

• กรุณางดการใช้ภาษาวิบัติในห้อง #thai ด้วยนะครับ
เนื่องจากว่าภาษาวิบัตินั้นอ่านยากมาก และผมก็ไม่เข้าใจด้วยว่าภาษาไทยมีอยู่ดีๆทำไมต้องไปทำให้แย่ลงด้วย

อีกอย่างนึงคือห้อง #thai ด้วยนี้ไม่ได้มีเฉพาะคนไทยเท่านั้น อาจจะมีชาวต่างประเทศเข้ามาทักทายเพื่อนที่เป็นคนไทยบ้าง

หรือไม่ก็เข้ามาศึกษาภาษาไทยด้วย ดังนั้นขอให้ใช้ภาษาให้ถูกต้องเพื่อเป็นตัวอย่างที่ดีแก่คนต่างประเทศด้วยครับ

• และงดการใช้ภาษาคาราโอเกะด้วย
ภาษาคาราโอเกะสื่อสารกันยากนะครับ แล้วก็ไม่ใช่เรื่องเท่ห์เลย ดูเหมือนคนที่อวดใช้ภาษาเป็นแต่ที่จริงใช้ไม่เป็นมากกว่า

หากสุดวิสัยไม่สามารถพิมพ์ไทยได้จริงๆ ขอให้พิมพ์ออกมาโดยใช้ภาษาอังกฤษที่สามารถสื่อสารกันได้นะครับ ไม่เอาคาราโอเกะ

ฝรั่งก็อ่านไม่ออกนะ ดีไม่ดีโดนตีโพยไปเป็นภาษาจีน ภาษาลาวอะไรอีก = =
Zel2oSword
ทดสอบ
Zel2oSword
ทดสอบๆๆๆ
Zel2oSword
ทดสอบๆๆๆ
illuminist
มาทดสอบอะไนในกระทู้ผมเนี่ย O_o!
Rayyoza
หลุดบ่อยมากเลยยยยยย แชทยาก T T
DJPop
This map has been deleted on the request of its creator. It is no longer available.

Download: HO-KAGO TEA TIME - U&I (Raging Bull) [Ozzy's TaiK-ON!!].osu
NarzE
อย่าแช่งจิ หลุดทุกนาทีจะคุยได้อย่างไร :(
lushiris
เข้าไปทีไรไม่เคยเจอใครทุกที

Say สวัสดี เสร็จสักพักกลับไปเล่น Solo

เพราะไม่ได้โหลด Beatmap ครบ - -
illuminist

NarzE wrote:

อย่าแช่งจิ หลุดทุกนาทีจะคุยได้อย่างไร :(
เอาเป็นว่าคนที่หลุดจนท่วมจอผมก็ไม่นับละกันครับ

อย่างแบบนี้ :lol:

แล้วก็ถึงคนที่เล่น Solo นะครับ แถบ Chat มันสามารถเปิดได้ด้วยการกด F8 ครับ

สรุปก็คือสามารถคุยได้ตลอดเวลาครับ (แน่นอนว่าตอนกำลังเล่นก็คุยได้ถ้ามีความสามารถ :lol: )
Plugmanxzr
เพิ่งจะเข้าบอร์ดอีกครั้งหนึ่ง.... ลองเข้าดูแล้วครับ รู้สึกจะไม่ค่อยมีใครเข้าไปเลย - -"(ฮา)
[deleted user]
ฮาโหล..,,, เพิ่งโหลดเสด ร้อนๆ เลยคร่า ฝากตัวโด้ย >w<
gatenga
เหอๆๆคุคุดีงับ :shock: :shock:
Inferior_old
เข้าไปทีไรไม่เคยจะเจอคนเลยคร้าบ

แถมหลุดเอาๆ เฮ้อ :o
illuminist

Inferior wrote:

เข้าไปทีไรไม่เคยจะเจอคนเลยคร้าบ

แถมหลุดเอาๆ เฮ้อ :o
ลองทักดูครับ ผมอยู่ตลอด ถ้าไม่ทักผมไม่รู้ครับว่ามีใครเข้ามา :(
GrEaGaR
This map has been deleted on the request of its creator. It is no longer available.
Kharl
/me ควานหาหมุดมาปัก -0Q(" )
guntapilus
เข้าไปแล้วล่ะ

รายงานตัวว่าตามมาจากบอร์ดวันเนตอีกคน
GrEaGaR
ง้องแง้งเล่น osu! ม่ายยอมปายนอน อ๊ากกก

ได้สลบคาคอมสักวัน T^T
Inferior_old
ในที่สุดวันนี้ก็เข้าไปแล้วได้เจอคน ก่อนจะหลุดออกมา
ยะฮู้วว ตื่นเต้นเจอคนแล้ว 555
show more
Please sign in to reply.

New reply