forum

ความรู้เบื้องต้นของการหา mod เเละทำให้เเมพตัวเอง ranked

posted
Total Posts
7
Topic Starter
P A N
เนื่องจากมีคนสอนทำเเมพเเล้ว ก็เลยจะมาบอกวิธีทำให้เเมพตัวเอง ranked หรือการหา mod กันนะครับ คิดว่าคงมีคน
สงสัย
อันดับเเรกขอบอกส่วนต่างๆก่อนละกันครับ

Current Priority - ตามหลักเเล้วเเมพเราจะอยู่หน้าเเรกๆหรือหลังๆ ก็ขึ้นอยู่กับสิ่งนี้เเหละยิ่งเยอะยิ่งได้ขึ้นหน้าเเรกๆ ได้มาจากการยิงดาว เเละการมีคนมา mod ให้เเมพเรา

ดาวคืออะไร - คือสิ่งที่ได้จากการม็อด (mod หรือ modify)

mod คืออะไร - คือการเข้าไปดูในเเมพคนอื่นเเล้วก็ไปเขียนใน forum หรือ chat ไปหาเขาเลย (Irc mod) ตัวอย่างการ mod

BN (BAT) คือคนที่สามารถ bubbled, ranked, approved รายละเอียดการ mod ที่ได้จากกลุ่มนี้ส่วนใหญ่จะมีคุณภาพ จะมีเเถบสีเหลืองว่า nominator (จะไม่ปรากฏใน profile) จะปรากฏใน forum beatmap

ไอคอนดาว (Star Icon) อันนี้ไม่เเน่ใจ น่าจะเป็นการ mark เเมพไว้ว่าเเมพนี้ต้องการม็อดอีกนิด ถึงจะฟอง หรือเป็นการ placeholder (จอง)

ฟอง (Bubbled) คือสิ่งที่บ่งบอกว่าเเมพนี้ค่อนข้างพร้อมที่จะเเร้งเเล้ว ต้องการให้ BN มาเช็คอีก 1 คนเเล้ว ranked ได้เลย

Q: ถ้าเขาฟองให้เสร็จเราต้องทำอะไรต่อ
A: อยู่เฉยๆจนกว่าจะมี BN คนต่อไปมาม็อด พอเขามาม็อด เราก็เเก้ตามเเล้ว update ให้เขา ranked ได้เลย หรือถ้า เผลอ update ไปตอนฟองเเล้วฟองเเตก เราก็ไปขอให้เขามาฟองใหม่ให้ได้ เเล้วก็บอกเหตุผลที่ทำให้ฟองเเตกไป บางทีฟองเสร็จเเล้วเเต่เราต้องการจะเเก้อะไร เเนะนำให้ไปเเก้พร้อมกับตอนที่คนที่ 2 มา

ไม่น่ามีอะไรมาก ก็คือปรากฏการณ์หลังจากการ update ที่มีฟองนั่นเอง รอให้เขามาฟองให้ใหม่

ranked (qualified) - สิ่งที่ mapper รักที่สุด เเมพเราจะได้ไปให้คนทั่วโลกเล่น เย่ ด้วยกฏใหม่ เเมพที่ได้ icon นี้จะโดนขังใน qualified 7 วันถึงจะได้ออกมา ในระหว่างนั้น QAT ชื่อเเดงจะตรวจหาข้อผิดพลาดเเล้วก็จะตบเเมพเราถ้ารอดก็จะเป็นการ Ranked แบบสมบูรณ์

disqualified - สิ่งที่ mapper เกลียดเเละไม่อยากเห็นให้มันเกิดขึ้นกับเเมพเราที่สุด ก็คือเเมพเรากลับมาในสถานะ pending อีกครั้งหนึ่งซึ่งเเน่นอนว่า เราต้องเเก้ตามที่ QAT บอกเสร็จเเล้วต้องให้ BN มาฟองใหม่ให้เเล้วก็ต้องหาอีกคนมา ranked ใหม่ให้นั่นเอง

ไฟ (Approved) เเมพที่จะไฟต้องมี drain time (เวลาของเเมพที่ไม่นับ break) 5 นาทีขึ้นไปเท่านั้นซึ่งมีดิฟเดียวก็ approved ได้ผิดกับเเมพ ranked ธรรมดาตรงที่ว่าต้องมี 2 ดิฟขึ้นไปเท่านั้น เเต่จะไม่กำหนดความยาว เเต่อย่างต่ำสุดน่าจะเป็น 45 วินาทีขึ้นไป ขอเสริมนะครับ เเมพใหม่ๆเดี๋ยวนึ้ที่เกิน 5 นาทีเเต่มันเป็น "เพลงเดียว" ซึ่งเป็นเพลงที่ไม่ได้เอาเพลงอื่นมารวมต่อเป็นเพลงยาว 10 นาทีอะไรอย่างงี้ เค้าจะใช้เป็นหัวใจเเทนเเล้ว ไฟจะใช้กับเเมพ marathon เช่น "Renard Compilation" "Saya Compilation" อะไรก็ว่าไป

osu icon - เป็นสิ่งที่ย่อยออกมาจากฟอง icon นี้จะเห็นบ่อยๆใน multi mode map ก็พวกเเมพที่มีหลายโหมด icon นี้แปลว่าดิฟ standard ของคุณพร้อม ranked เเล้วเเต่ taiko ยังต้องการ mod เพิ่ม icon ชนิดนี้ก็จะมีเช่น

Pending - คือเเมพทั่วไปที่ไม่ได้ ranked เวลาเราอัพเเมพอะไรไปก็จะมาอยู่ในสถานะนี้

Graveyard - คือเเมพที่ตายเเล้วอยู่ในหลุมจะขุดขึ้นมาได้โดยการกด Resurrect หรือจะลบก็ได้โดยการกด delete ปุ่มพวกนี้จะอยู่ใน userpage ตัวเองนั่นเอง มันจะลงไปอยู่ในหลุมต่อเมื่อไม่ได้ update เเมพนั้นๆเป็นเวลา 1 เดือนโดยประมาณ

ต่อมาจะมาบอกวิธีเบื้องต้นที่ทำให้เเมพท่าน ranked

1. ทำให้เเมพตัวเองดูดี พร้อมที่จะ ranked จริงๆ ทำให้เหลือข้อผิดพลาดให้เหลือน้อยที่สุด ขั้นนี้แนะนำให้เอา AiMod มาช่วยโดยการกด ctrl+shift+A สิ่งที่มันบอก ควรจะเเก้นะครับยกเว้นในบางกรณีเช่น

1. ในกรณีนี้ผมไม่เเก้เพราะเเมพของผมเป็นเเมพ Approved จึงไม่ต้องการดิฟ Easy/Normal เเละไม่ต้องการอีกดิฟเพราะใช้เเค่ดิฟเดียว
2. Stack leniency เเล้วเเต่ style เเมพซึ่งเเมพนี้เหมาะกับ 0.2 จึงไม่เเก้
3. kiai ต่ำกว่า 15 วิ ไม่เเก้เพราะใช้เป็น mountain kiai (ใช้เพื่อให้เเสงเด้ง) จึงไม่เเก้ก็ได้
4. ไฟล์ใหญ่กว่า 10mb ทั้งๆที่ยังไม่มี video เเมพผมไม่ต้องมี video อยู่เเล้วจึงถือว่าเเมพนี้ก็ใหญ่ประมาณเเมพที่มี video เลยไม่เเก้ก็ได้เเต่จริงๆมันก็ควรเเก้ถ้าเป็นไปได้เเต่นี้เป็นไปไม่ได้เพราะ hitsound หรืออะไรต่างๆเยอะ

2. หา mod การหา mod มีได้หลายวิธีมากเช่น #modreqs หรือตาม modding queue อ่านกฏของเเต่ละคิวด้วยนะครับ เขาจะมีกฏเฉพาะ ใช้ภาษาอังกฤษด้วย สิ่งที่ได้ผล... ที่สุดน่าจะเป็น m4m

m4m คืออะไร - คือ mod for mod คือการเเลกเเมพกัน mod นั่นเองคับ ประมาณนี้

#modreqs คืออะไร - คือ channel ที่มีไว้โพสเกี่ยวกับเรื่อง mod หรือขอให้คนช่วยโดยเฉพาะ เเนะนำให้ทำเเค่ /np เเมพตัวเองเเล้วบอกว่าต้องการอะไร + ขอบคุณ ใช้คำสั่ง /join #modreqs

รายละเอียดในการ mod เเนะนำให้ไปลองกันเองจะได้ ได้ประสบการณ์ที่ถูกต้อง

3. หา BN - เป็นขั้นตอนที่ทรหดที่สุดในการจะทำเเมพให้ ranked เพราะหายากมากจริงๆ ทำให้เเมพหลายคนไม่ได้ ranked เพราะขั้นตอนนี้มาเยอะมากเเล้ว ตัดสินกันที่ขั้นตอนนี้เลย ถ้าคุณหา BN มาฟองให้ได้ หลังจากนั้นรออย่างมาก 1 เดือนก็น่าจะมีอีกคนมา ranked ให้ ไม่มั่นใจว่าเป็นกฏของเขาหรือเปล่าที่ต้องมาส่องเเมพฟอง เเต่ว่า BN ทุกคนต้องฟอง หรือ ranked เเมพอยู่เเล้วไม่ทำไม่ได้

หา BN จากไหน - เป็นคำถามที่ยากที่สุดในชีวิตผม อาจไปหา m4m ตาม modding queue ที่เป็น BN ก็ได้ หากเเมพเราดีเตะตาเขา เขาก็อาจฟองให้เองก็เป็นได้

Irc mod คืออะไร - ก็คือการ mod ธรรมดาเเต่เป็นการซิบไปหาเขาเเล้ว mod เเมพเขาเลยโดยที่ ข้อดีของ irc mod คือเขาจะตอบเราได้เลยว่า เเก้นะ ไม่เเก้นะเพราะอะไรยังไง

มารยาทเวลามีคนมา mod ให้ - เเน่นอนว่าเราก็อยากรู้ว่า mod ที่เราให้ไปเขาเเก้หรือไม่เเก้มากน้อยขนาดไหน จึงเเนะนำให้ตอบ mod ทุกครั้ง ตัวอย่าง

เบื้องต้นก็มีเเค่นี้นะคับ อยากให้เเก้อะไร เพิ่มอะไรก็ติดต่อมาได้ ไอดีชื่อ P A N
Maino Zaki-
โอ แจ่มมากๆ ขอบคุณครับ บางทีอ่านภาษาฝรั่งไม่ค่อยรู้เรื่องเลย ช่วยได้เยอะมากครับ
bank78952
อยากจะบอกอีกหน่อยว่า
CTB ทำแมพยาก และ Rank ยาก เพราะว่า "BN มีน้อยมากๆ"

#2 ถ้าแมพเราดีจริงๆ BN อาจมา mod แมพเรา (Irc mod,etc.) และอาจจะได้ Mutual Friends กับ BN ก็ได้นะกรรม :v

มันเกี่ยวไหมเนี่ย :v

บางอันเราไม่เคยรู้มาก่อนเลยแฮะ :v
Maino Zaki-
คำว่าข้อผิดพลาดน้อยที่สุดนี่ยังไงหรือครับ ดู AI mod หรือครับ หรือว่ามีอย่างอื่นอีก
P A N

Maino Zaki- wrote:

คำว่าข้อผิดพลาดน้อยที่สุดนี่ยังไงหรือครับ ดู AI mod หรือครับ หรือว่ามีอย่างอื่นอีก
ทำให้ดีที่สุดสำหรับเราเเหละครับ แบบพัฒนาต่อไมได้เเล้ว รอความช่วยเหลือจากคนอื่น + เช็ค AiMod
Ramiress
ก็คงต้องศึกษาไปอีกยาวๆเลยครับผม เป็นความรู้ที่ดีเลยล่ะ
P A N
บอกเรื่องให้นิดนึงละกันคับ เผื่อเอาไป m4m

ลองเล่นเเมพเขาดูเเล้วรู้สึกว่าตรงไหนแปลกๆ หรือควรเป็นยังไงก็ไปม็อดตามนั้นเลย ฮิซาวตรงไหนขาดไป โน็ตอันไหนเล่นไม่คล่อง

*เผื่อใครไม่รู้ว่าม็อดยังไง
Please sign in to reply.

New reply