forum

[สาระนิดๆ] มาดูกันว่า osu! ของคุณมีกี่เพลงกับ WinDirStat

posted
Total Posts
5
Topic Starter
illuminist
สวัสดีครับ ' w')/*

illuminist กลับมาอีกแล้ว คราวนี้มาตอนยามว่างๆและกำลังเคลียร์พื้นที่ฮาร์ดดิสเพื่อหาที่ลงเกมใหม่ด้วย

แต่ด้วยความนึกครึ้มว่าที่เครื่องผมเองนั้นได้ลงโปรแกรม WinDirStat ไว้ด้วย ก็เลยจะลองใช้กับโฟลเดอร์เพลง osu!ว่าจะเจออะไรบ้าง

โปรแกรม WinDirStat คืออะไร?

WinDirStat เป็นโปรแกรมที่เอาไว้ใช้เช็คดูว่าข้อมูลในฮาร์ดดิสส่วนไหนใช้พื้นที่ไปเท่าไหร่บ้าง ซึ่งก็ค่อนข้างเหมาพะทีเดียวสำหรับคนที่ชอบดาวโหลดเกม หนัง โปรแกรม อะไรอะไรก็แล้วแต่มาลงไว้ในเครื่อง ทำให้พื้นที่HDDเหลือน้อยลงเรื่อยๆจนถึงเวลาที่จะต้องลบออกบ้าง ก็จะเป็นการลำบากถ้าจะต้องไล่เช็คดูทีละโฟลเดอร์ไปเรื่อยๆซึ่งอาจจะมีเป็นร้อยหรืออาจเป็นพันโฟลเดอร์เลยทีเดียว โปรแกรม WinDirStat ของเราสามารถทำเป็นข้อมูลสถิติว่าโฟลเดอร์ไหนกินพื้นที่เท่าไหร่โดยคิดเป็นร้อยละของพื้นที่ที่ใช้ได้ด้วย ทำให้สะดวกขึ้นในการหาต้นตอของโฟลเดอร์ที่กินพื้นที่มากและกำจัดออกไปได้โดยง่าย

WinDirStat เป็นโปรแกรม OpenSource จึงสามารถดาวน์โหลดมาใช้ได้ฟรีๆโดยไม่ผิดลิขสิทธิ์อะไร เข้าไปโหลดได้ที่เว็บ http://windirstat.info/

หลังจากที่โหลดโปรแกรม WinDirStat มาติดตั้งพร้อมแล้ว ก็ให้เปิดโปรแกรมขึ้นมา

เมื่อเข้าโปรแกรมจะมีหน้าต่าง Select Drive ขึ้นมา ในกรณีที่ต้องการเช็คมันทั้งไดรฟ์เลยก็ให้กดเลือกที่ Individual Drive แล้วกับเลือกไดรฟ์ที่เราต้องการ หรือ All local drive ก็คือเช็คมันฮาร์ดดิสทุกลูกเลย แต่สำหรับของผมตอนนี้คือจะดูในโฟลเดอร์เพลงของ osu! เลยเลือกเป็น A folder แล้วชี้มันไปที่โฟลเดอร์ Songs ในโฟลเดอร์เกมครับ แล้วกด OK

จากนั้นรอซักพักเพื่อให้โปรแกรมทำการตรวจสอบโฟลเดอร์ต่างๆในนั้น พอเสร็จแล้วก็จะมาดูกันว่าได้อะไรมาบ้าง

และนี่ก็คือหน้าตาหลังจากที่ผมใช้กับโฟลเดอร์ Songs นะครับ

จะเห็นว่ามีสถิติต่างๆขึ้นมามากมาย โดยที่พื้นที่ด้านล่างที่มาลวดลายสวยๆนั้นก็คือไฟล์ทุกไฟล์ที่เจอครับ ถัดมาด้านบนซ้ายคือขนาดของโฟลเดอร์ที่ใช้ พร้อมกับร้อยละของพื้นที่ที่ใช้บอกกำกับอบู่ และด้านขวาคือจำนวนไฟล์ที่เจอจำแนกตามสกุลของไฟล์และพื้นที่ที่กินไป

ทีนี้มาดูสถิติกันว่ามีอะไรบ้าง

จากที่เห็นอยู่ โฟลเดอร์ Song ของผมกินพื้นที่ไป 13.4GB ซึ่งเป็นพื้นที่ที่สามารถลงเกมจากแผ่น DVD ได้สองเกม(สมมุติเกมละ5GB)

พอดูทางด้านขวา จะเห็นจำนวนไฟล์อยู่ ถ้าตีจากจำนวนไฟล์ mp3 ก็จะได้ว่าผมมีประมาณ 1,637 เพลง ซึ่งจริงๆอาจจะมีน้อยกว่าเพราะบางเพลงใช้ไฟล์ mp3 ใน storyboard ด้วย และบางเพลงอาจจะใช้ไฟล์ ogg ในการเล่น แต่ในกรณีของผมนี้ไม่มีครับ

มาดูกันต่อที่ไฟล์ .osu ซึ่งเป็นไฟล์beatmapของเกมนะครับ ก็จะมีอยู่ 5,345 ไฟล์ก็เท่ากับว่ามี 5,345 beatmap ถ้าเช็คดูจากในเกมคือ...

ก็คลาดเคลื่อนอยู่บ้าง อาจจะเป็นผลมาจากเกมหาไฟล์ osu! นั้นไม่เจอหรือไม่ก็ไม่เจอเพลงนั้นเอง

ที่น่าสนใจอีกอย่างคือไฟล์ avi ซึ่งเป็นไฟล์ video ประกอบในเพลง กินพื้นที่ไป 3.9 GB หรือประมาณ 28.9% ซึ่งปกติผมจะโหลดแบบติด video มาด้วยเป็นส่วนใหญ่ ดังนั้นถ้าลบไฟล์ avi ออกได้ อาจจะลบไฟล์ flv wmv mpg ออกไปด้วยก็จะทำให้เซฟพื้นที่ได้อีก 30% เลยทีเดียว

กระทู้นี้ผมหวังว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับหลายๆคนนะครับในจัดการพื้นที่ HDD ครับ ขอจบการรายงานเท่านี้เจอกันใหม่ครั้งหน้าครับ
SUBSTAC9
ขอรับไปใช้นะครับ :D
Fai-Chii
เป็นโปรแกรมที่ช่วยแก้ รก HDD ได้แจ่มจริงๆ
iTaSou
เข้า CMD

เข้าโฟลเดอร์เกม osu!\songs พิมพ์ ไดรฟ์เช่น C:\ ก่อนแล้วพิมพ์ cd ตามด้วยชื่อโฟอเดอร์ไปเรื่อยๆ

พิมพ์ del /s *.ไฟล์ที่เราอยากลบ เช่น

del /s *.avi (ลบวีดีโอ) หรือ *.flv หรือ *.wmv (เก่า) หรือ *.mpg (เก่าโคตร)

del /s *.png (ลบ Storyboard โดนลูกหลง Wallpaper บางเพลง)

50GB จะเหลือประมาณ 28GB เอาไว้เล่นใน Netbook กากๆได้ดีนักแล
icekikury
มีสาระมาก :)
Please sign in to reply.

New reply