forum

[Tip] Alternate beatmap download link เอาไว้หลบคำสาป 500 วิ

posted
Total Posts
22
Topic Starter
illuminist
คราวนี้มีทิปดีๆมานำเสนอนะครับ

หลายๆคนที่เล่น osu! กันอยู่ก็จะรู้ดีอยู่ว่าถ้าหากโหลดติดต่อกันมากๆ บังโจจะทำการระงับการโหลดของเราไว้ชั่วคราว คราวละ 500 วินะครับ

ประมาณนี้

และวิธีแก้ไขปัญหาที่นอกเหนือจากการรอคอยของเรานั้นก็คือ การใช้ extension script ในการสร้างลิงค์สำหรับดาวน์โหลดอื่นที่ไม่ใช่จากตัวเว็บ osu! เอง

ข้อดีก็คือ
  1. ไม่ต้องล็อกอินก็โหลดได้
  2. ลิงค์ mediafire ใช้โปรแกรมช่วยโหลดได้
สำหรับวิธีการ
  1. คุณจะต้องใช้ Firefox หรือ Google Chrome หรือ Opera เท่านั้น Internet Explorer ใช้ไม่ได้ครับ
  2. สำหรับคนใช้ Firefox ให้ไปโหลด Extension Grease Monkey มาติดตั้งบน Firefox ก่อน
    ส่วนคนที่ใช้ Google Chrome ให้ไปโหลด Extension Templar Monkey มาติดตั้งนะครับ
    ส่วนคนใช้ Opera ให้ข้ามไปดูใน Box วิธีใช้ Userscript กับ Opera ข้างล่างครับ
  3. เข้าไปโหลดตัวสคริป OSU AnotherDownload แล้วก็ติดตั้งนะครับ คนที่ทำตามขั้นตอนที่แล้วมาอย่างถูกต้องโปรแกรมจะถามว่าต้องการติดตั้งสคริปนี้หรือไม่ หรือใกล้เคียงกัน ก็ตอบตกลงไปแล้วสคริปจะติดตั้งตัวเองลงไปในextension จากขั้นตอนที่แล้วนะครับ
  4. ทดสอบได้เลย โดยการเข้าไปที่หน้าโหลดแมปของซักแมปนึง ซึ่งถ้าสคริปรันได้ก็จะมีลิงค์นี้ขึ้น
เท่านี้ก็เป็นการอำนวยความสะดวกได้ดีในระดับนึงครับ เลือกโหลดตามลิงค์ที่คิดว่าโหลดได้เร็วที่สุด

แต่จะมีข้อจำกัดอยู่บ้างคือถ้าเพลงนั้นยังไม่ได้อัพขึ้นเซิฟเวอร์หรือขึ้น mediafire ก็จะไม่มีลิงค์ให้โหลดนะครับ เวลาทดสอบก็ลองถอยจากบีทมแมปล่าสุดไปสักสองสามหน้าแล้วลองเลือกดูครับ

ขอให้มีความสุขในการโหลดทุกคนนะครับ ' w')/*

วิธีใช้ Userscript กับ Opera
  1. ผู้ใช้ Mac เข้าไปที่ O > Preferences > Advanced > Content > JavaScript options
  2. ผู้ใช้ UNIX และ Window เข้าไปที่ O > Settings > Preferences > Advanced > Content > JavaScript options
จากนั้นเลือกไดเร็กทอรี่ที่ต้องการให้ Opera โหลดไฟล์สคริป ซึ่งจะทำการโหลดทุกไฟล์ที่ลงท้ายชื่อไฟล์ด้วย .js และก็จะรันเป็น User Javascript ให้เอง

ที่มา : http://www.opera.com/docs/userjs/using/#writingscripts

สคริปที่ใช้ได้กับ Opera จะถูกผมดัดแปลงให้สามารถใช้งานได้เพียงแค่บางส่วนนะครับเพราะข้อจำกัดของ Opera เอง ดังนั้นความสามารถของสคริป Opera จะมีไม่เท่ากับสคริปตัวจริงแน่นอน ดังนั้นสคริปนี้เอาไว้สำหรับคนที่ใช้ Opera และไม่ต้องการเปลี่ยนไปใช้ Browser ตัวอื่นเท่านั้นนะครับ

โหลดที่ http://www.mediafire.com/?bapdxr2n67ka1md

ส่วนข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับว่าทำไมถึงทำแบบนี้กับ Opera หาอ่านได้จากโพสต์ของผมในหน้าหนึ่งนี้ครับ
Glossary
Download
Mozilla Firefox & Grease Monkey
Google Chrome & Templar Monkey
Userscript OSU AnotherDownload

ตัว Grease Monkey หรือ Templar Monkey คือ Extension ที่เอาไว้สำหรับ Run สคริปต่างๆที่ผู้ใช้หามาใส่หรือเขียนขึ้นมาเองเพื่ออำนวยความสะดวกในการดูเว็บต่างๆ รวมถึงการดัดแปลงหน้าเว็บนั้นๆด้วย ซึ่งสคริปนั้นจะเขียนด้วย Javascript ครับ สำหรับ Google Chrome จะสามารถรองรับสคริปพวกนี้ได้ในตัวอยู่แล้ว แต่อาจจะทำงานได้ไม่เต็มที่เท่าไหร่ แต่สำหรับคริป osu! alternate นี้จำเป็นต้องใช้ฟังชั่นจาก greasemonkey จึงต้องลง Templar Monkey ก่อนครับ

ส่วนการโหลด Script อื่นๆเพิ่มเติมนั้นสามารถเข้าไปหาได้ที่ userscript.org แล้วเลือกโหลดได้ตามที่ต้องการ

ข้อควรระวังอีกเล็กน้อยก็คือควรจะโหลดสคริปที่ Review มาดีแล้ว(รีวิวภาษาอังกฤษน่ะ) เพื่อให้มั่นใจว่าสคริปนั้นปลอดภัยพอที่จะใช้งานได้ตามปกติ ไม่ได้ทำให้เกิดการรั่วไหลของข้อมูลหรืการแฮกนั้นเอง
net45291
สุดยอดดดด ~~~~ ! ;)
Mikkuri
กด Like เลย 8-) b
maririn48
ขอบคุณค่ะสำหรับข้อแนะนำดีๆนะคะ ^o^
huios
แล้วคนที่ใช้ Opera ละครับ :oops:
Backstep
แหล่มครับคิวคุง
illuminist

huios wrote:

แล้วคนที่ใช้ Opera ละครับ :oops:
Opera เห็นว่ามีระบบจัดการสคริปในตัวอยู่แล้วเหมือนกับ Chrome ดังนั้นน่าจะติดตั้งสคริปได้โดยตรงเลย

แต่ว่ารอการยืนยันจากผู้ใช้จริงก่อน :P
Popura

illuminist wrote:

huios wrote:

Opera เห็นว่ามีระบบจัดการสคริปในตัวอยู่แล้วเหมือนกับ Chrome ดังนั้นน่าจะติดตั้งสคริปได้โดยตรงเลย

แต่ว่ารอการยืนยันจากผู้ใช้จริงก่อน :P
ผมใช้ Opera พอเข้าหน้า Script มันก็เป็นข้อมูล Script ไม่มีการติดตั้งอย่างใด...
illuminist
ได้มาละครับวิธีใช้ Userscript กับ Opera

1. ผู้ใช้ Mac เข้าไปที่ O > Preferences > Advanced > Content > JavaScript options
  2. ผู้ใช้ UNIX และ Window เข้าไปที่ O > Settings > Preferences > Advanced > Content > JavaScript options
จากนั้นเลือกไดเร็กทอรี่ที่ต้องการให้ Opera โหลดไฟล์สคริป ซึ่งจะทำการโหลดทุกไฟล์ที่ลงท้ายชื่อไฟล์ด้วย .js และก็จะรันเป็น User Javascript ให้เอง

รอการยืนยันจากผู้ใช้อีกทีนะครับ

ผมไม่แน่ใจว่าจำกัดว่าต้องเป็น Opera เวอร์ชั่นไหน เพราะในบทความก็ไม่มีเขียนไว้ ถ้าใครได้หรือไม่ได้ยังไงก็ช่วยบอกเวอร์ชั่นของOperaที่ใช้อยู่มาด้วยนะครับ

Opera เวอร์ชั่นปัจจุบันเป็นเวอร์ชั่น 11 นะครับ
Popura

ได้มาละครับวิธีใช้ Userscript กับ Opera

รอการยืนยันจากผู้ใช้อีกทีนะครับ

ผมไม่แน่ใจว่าจำกัดว่าต้องเป็น Opera เวอร์ชั่นไหน เพราะในบทความก็ไม่มีเขียนไว้ ถ้าใครได้หรือไม่ได้ยังไงก็ช่วยบอกเวอร์ชั่นของOperaที่ใช้อยู่มาด้วยนะครับ

Opera เวอร์ชั่นปัจจุบันเป็นเวอร์ชั่น 11 นะครับ
ลองแล้วครับกับ Opera 11.51 ใช้การไม่ได้....ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง โหลด .js ไปไว้ในโฟลเดอร์แล้ว Locate ไปเรียบร้อย
ติ๊กถูก Enable Java-Script ทุกชนิด ...ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ยังขึ้นเป็นโหลดเหมือนเดิม แถมมีหน้าต่าง Script Error ขึ้นมาด้วย -*-
illuminist
วันนี้ไปลองโหลด Opera 11.51 มาลองเล่นละปรากฎว่าใช้สคริปไม่ได้จริงๆ

หลังจากที่ลองแงะโค้ดดูก็ปรากฎว่าตัวสคริปนั้นจะใช้ฟังก์ชั่นของ greasemonkey ในการรัน ซึ่งผมจะไปแก้ในส่วนของ chrome ก่อน

จากนั้นผมก็หาข้อมูลเกี่ยวกับการจำลองฟังชั่นของ gm ใน Opera ก็เจอมาเว็บนึง http://www.howtocreate.co.uk/operaStuff ... patibility

ซึ่งเป็นข้อมูลและสคริปจำลองของ gm ที่สามารถนำไปใส่ในโฟลเดอร์ userscript ที่ตั้งไว้ใน opera ได้เลย

แต่จากการลองใช้งานแล้วก็ยังไม่ได้ผล ผมสำรวจลึกลงไปอีกพร้อมกับการทดลองใน chrome ก็เจอปัญหาการจำกัดการเข้าถึงจากต่างเว็บ ซึ่งก็เป็นปัญหาใน opera เช่นกัน

ก็เลยเป็นปัญหากับการจำลองฟังชั่น gm โดยที่ไม่ผ่านตัว gm เอง

แต่ยังไงก็ตามก็ยังใช้กับสคริปอิ่นๆบางสคริปได้อยู่ ก็ต้องดูด้วยว่าสคริปไหนรองรับ opera ได้บ้างซึ่งผู้เขียนสคริปก็จะเขียนกำกับไว้ตลอดอยู่แล้ว

EDIT แก้ปัญหา อย่างกากส์ๆ

ผมได้ดัดแปลงสคริปใหม่เพื่อให้ใช้ได้กับ Opera (และbrowserอื่นๆ?) สำเร็จแล้ว แต่ก็ถูกลดความสามารถลงเยอะมากๆเหลือเพียงคือการลิงค์เข้าหน้า osz.wo.tc เลย ไม่ได้มีการเช็คขนาดหรือเช็คว่ามีลิงค์จริงหรือเปล่า รวมทั้งตัดลิงค์โหลดของ mediafire ออกไป แต่อย่างน้อยก็สามารถช่วยให้สะดวกได้ในระดับนึงครับ

โหลดที่ http://www.mediafire.com/?bapdxr2n67ka1md

สำหรับการติดตั้งก็ตามวิธีที่ผมเขียนไว้ได้เลยโดยไม่ต้องมีสคริปจำลอง gm นะครับ
Keiyaku
เจ๋งมากครับ ใช่ได้ดีเลย ขอบคุณมากครับ
kaninhot004
ดีมากเลยแฮะ ไม่ต้องโดนนับถอยหลัง

แล้วก็ขอบคุณมากๆเลยครับ
l3al3oom

แต่จะมีข้อจำกัดอยู่บ้างคือถ้าเพลงนั้นยังไม่ได้อัพขึ้นเซิฟเวอร์หรือขึ้น mediafire ก็จะไม่มีลิงค์ให้โหลดนะครับ เวลาทดสอบก็ลองถอยจากบีทมแมปล่าสุดไปสักสองสามหน้าแล้วลองเลือกดูครับ
ก็ว่าบางเพลงยังไม่ถูกอัพขึ้นนี้เอง :)

ขอบคุณครับ
Killer-spade
ขอบคุณมากค่ะ โดนอยู่บ่อยๆ
xiah1byjaejoong
แจ่มเป็ดฮะ
thektykaizis
ขอบพระคุณอย่างสูง (_ _ )
Ashlyn_old
ต้องลองใช้ซะก่อน :)
loveroomsin
กำลังโดนสาปอยู่พอดีเลย (โหลดเพลงลงเเท็บฯติดๆกันไม่ได้หยุด ก็คงจะโดนเข้าให้สินะ)
ขอบคุณมากเลยค่า~
kanon8596
โหลดหลายครั้งก็เป็นตามนี้แหละ ผมต้องเล่นรอ
แต่คำแนะนำดีๆ ขอบคุณ :oops:
thektykaizis
เข้ามาขอวิธีอีกรอบ

ขอบคุณคร๊าบบ
MacDonald2
เป็นประโยชน์อย่างมากครับขอบคุณครับ
Please sign in to reply.

New reply