forum

[Help and Technical Support] มีปัญหาอะไรมาโพสในนี้กันเลย

posted
Total Posts
273
show more
Cyril Scarlet
อัพเดดเฉพาะ Diff ที่เรามีเท่านั้นครับ

ต้อง Re Download ใหม่ หรือ Download ตัว Diff มาวางไว้ใน Folder เพลงก็ได้ครับ
pppingpp
ตอนสมัครกดไปแล้วประเทศไม่ได้เลือก ออกมาเปนอเมกา

เปลี่ยนได้ป่าวครับ

ปล.เท่าที่ผมลองหาดูแล้วมันไม่มีให้เปลี่ยนเลย -*-
illuminist

pppingpp wrote:

ตอนสมัครกดไปแล้วประเทศไม่ได้เลือก ออกมาเปนอเมกา

เปลี่ยนได้ป่าวครับ

ปล.เท่าที่ผมลองหาดูแล้วมันไม่มีให้เปลี่ยนเลย -*-
ธงประจำตัวจะดูจากตอนที่สมัครว่าสมัครและเล่นครั้งแรกๆที่ประเทศไหน

ถ้าย้ายกลับมาไทยแล้วให้ไปขอเปลี่ยนได้ที่กระทู้ http://osu.ppy.sh/forum/t/45505
Tyistiana
ช่วยผมด้วยคร้าฟ -/\-
คือว่าผมเผลอเอาเพลงที่ยังเเต่งไม่เสร็จไปลงเว็ปนะครับ
จะทำยังไงให้มันไม่อยู่ในเว็ปได้อะครับ
Killer-spade
อยากถามค่ะ ใส่สกินที่โหลดมาจากเว็บนี้(ไม่ใช่มาจากตัวOsuนะ)ยังไงเหรอค่ะ- - อ่านอังกฤษแล้วงงๆค่ะ
Tyistiana
to : killer spade
ไม่ทราบว่าเซฟใส่ที่ ไดร์ฟC - program file - osu - skin หรือปล่าวครับ??
ถ้าเซฟใส่ที่นั้นเเล้ว เเต่ใช้ไม่ได้

1. ถ้า icon เป็นรูปหนังสือ3เล่มมัดกัน ให้double click เข้าไป เเล้วสังเกตด้านบน จะมีคำว่า wizard อยู่ ให้คลิกที่ wizard
เเล้วมันจะขึ้นหน้าต่างมาว่าจะเซฟที่ไหน มันมีช่องเดียวที่ให้พิมพ์ ลบตัวหนังสือช่องที่ให้พิมพ์ทั้งหมดเเล้วกด OK
เสร็จเเล้วมันมีหน้าต่างขึ้นมาอีก ก็ให้ปิดไปเลยครับ
เเล้วเข้าเกม osu ได้เลย เข้ามาเเล้ว กด options เเล้วกดปุ่ม osu! default by peppy
กดเข้าไปเเล้วสังเกตด้านขวามือ จะมี osu deafult กับที่คุณโหลดมา ให้คลิกอันที่คุณโหลดมาเเล้วกด back ได้เลย

ปล. ในกรณีที่ file missing (สังเกตตรงบนกลาง ไม่ใช่หลอดชีวิตนะ ดูลงมาอีกนิด) ให้ทำการ ลบไฟล์ที่โหลดมาซะ (อย่าลบเเค่หนังสือสามเล่มอย่างเดียวนะ ลบไฟล์รูปภาพด้วย เเน่นอนว่าชื่อของไฟล้รูปภาพกับหนังสือสามชั้นเหมือนกัน) ลบเเล้วทำการ download ใหม่ เเล้วก็ทำเหมือนเดิม

2. ถ้าเป็นโปรเเกรม winzip ไม่ต้องทำอะไรเลย เข้าเกม กดoptions เเล้วกดป่มเดิมนะครับ osu by peppy เเต่ถ้าคุณใช้ฟร้อนอื่นเช่น ppp (สมมุติเอานะ -..-) มันก็จะขึ้นว่า ppp by (ชื่อผู้สร้างskin) ก็คลิกที่เดิมนะ - .- เเล้วก็เลือกฟร้อนที่โหลดมา (ขวามือ) คลิกสกินที่ต้องการ เเล้วก็กด exit ก็ได้เเล้วครับ
^^
junior39
อยากถามอย่างนึงครับ พอดีผมเข้าเล่นOsu!แล้วหลังจากเข้าเลือกเพลง แถบเพลงเลื่อนไม่ยอมหยุดเลยอ่ะครับ มันเลื่อนเองตลอดเวลาเลย จะแก้ยังไงถึงหายเหรอครับ?
Killer-spade
ขอบคุณ คุณpeee2512มากค่ะ^^ใช้ได้แล้ว

junior39 wrote:

อยากถามอย่างนึงครับ พอดีผมเข้าเล่นOsu!แล้วหลังจากเข้าเลือกเพลง แถบเพลงเลื่อนไม่ยอมหยุดเลยอ่ะครับ มันเลื่อนเองตลอดเวลาเลย จะแก้ยังไงถึงหายเหรอครับ?
เอา Absolute Scrolling ออกครับ
illuminist

peee2512 wrote:

ช่วยผมด้วยคร้าฟ -/\-
คือว่าผมเผลอเอาเพลงที่ยังเเต่งไม่เสร็จไปลงเว็ปนะครับ
จะทำยังไงให้มันไม่อยู่ในเว็ปได้อะครับ
มีสองทางเลือกคือ

1. ทำต่อให้เสร็จ แล้วไปกดอัพเดตเรื่อยๆ

2. ทิ้งมันไว้แบบนั้นจนกว่าจะ Graveyard แล้วจากนั้นค่อยกดลบเอง
Tyistiana
ขอบคุณมากครับ คุณilluminist ^^

555+ พิมพ์ผิดเลยมาEditใหม่
- LoliRuli -
แรงค์ Performance มันมีวิธีคิดยังไงหรอครับ

วิธีปลดลอค Acheivement นี่ มีบอกมั้ยครับ หรือต้องเล่นๆไปเอง

ขออีกคำถามครับ ให้พื้นหลังรูป avatar มันใสๆไปเลย ทำไงหรอครับ
illuminist

lionlnw1 wrote:

แรงค์ Performance มันมีวิธีคิดยังไงหรอครับ

วิธีปลดลอค Acheivement นี่ มีบอกมั้ยครับ หรือต้องเล่นๆไปเอง

ขออีกคำถามครับ ให้พื้นหลังรูป avatar มันใสๆไปเลย ทำไงหรอครับ
1. http://osu.ppy.sh/wiki/Performance_Points

2. Acheivement ประเภท Beatmap Packs ให้เล่นเพลงตาม Pack ที่แบ่งตาม Theme ดูได้จากที่นี่ http://osu.ppy.sh/p/packlist?t=t
ประเภท Combo กับ Dedication มีเขียนไว้อยู่แล้ว
ประเภท Hush-Hush จะพิเศษกว่าคือ

3. ใช้โปรแกรมที่รองรับ Alpha-channel อย่าง Photoshop หรือ [google:c4cc9]Gimp[/google:c4cc9] ในการลบพื้นหลัง แล้วเซฟด้วยฟอร์แม็ต png
Henthai_old
เวลาเล่นปกติทางซ้ายมันจะมีแถบสี่เหลี่ยมๆ ที่บอกคะแนนของเรากับ max combo อยู่ใช่มั๊ยครับ ของผมมันไม่มีอะครับ มันจะขึ้นแค่ตอนเพลงเริ่มกับเพลงจบอะ ก่อนหน้านี้มีนะ แต่มันหายไปไหนไม่รู้อะครับ -.-
Backstep

Henthai wrote:

เวลาเล่นปกติทางซ้ายมันจะมีแถบสี่เหลี่ยมๆ ที่บอกคะแนนของเรากับ max combo อยู่ใช่มั๊ยครับ ของผมมันไม่มีอะครับ มันจะขึ้นแค่ตอนเพลงเริ่มกับเพลงจบอะ ก่อนหน้านี้มีนะ แต่มันหายไปไหนไม่รู้อะครับ -.-
ลองแคปภาพมาให้ดูครับ -_-"

ปล.ถ้าแถบสกอร์หายเฉยๆให้กด Tab ครับ
Henthai_old

backstep wrote:

Henthai wrote:

ลองแคปภาพมาให้ดูครับ -_-"

ปล.ถ้าแถบสกอร์หายเฉยๆให้กด Tab ครับ
กด tab แล้วครับ กลับมาเลย โง่ตั้งนาน ฮ่าๆๆ ขอบคุณครับ ฮ่าๆๆ
Boom
.
Fai-Chii
ถ้าจะโดเนทเกมแล้วไม่มี Paypal จะทำยังไงดี T T
illuminist

faizzii wrote:

ถ้าจะโดเนทเกมแล้วไม่มี Paypal จะทำยังไงดี T T
อีกวิธีคือฝากคนอื่นจ่ายให้ครับอย่างเช่นการโอนเงินทางธนาคารให้กับคนที่มีPaypal แล้วให้คนนั้นGiftให้คืนมา

อีกทางเลือกคือฝากจ่ายผ่านทางผมที่รับเข้ามาเป็นบัตรTrue Moneyเพื่อให้มีทางเลือกสำหรับคนที่ไม่มีบัญชีธนาคาร

ราคาSupporter 1 เดือนอยู่ที่บัตร 150 บาทครับ ;)
Fai-Chii

illuminist wrote:

faizzii wrote:

อีกวิธีคือฝากคนอื่นจ่ายให้ครับอย่างเช่นการโอนเงินทางธนาคารให้กับคนที่มีPaypal แล้วให้คนนั้นGiftให้คืนมา

อีกทางเลือกคือฝากจ่ายผ่านทางผมที่รับเข้ามาเป็นบัตรTrue Moneyเพื่อให้มีทางเลือกสำหรับคนที่ไม่มีบัญชีธนาคาร

ราคาSupporter 1 เดือนอยู่ที่บัตร 150 บาทครับ ;)
ถ้า 1ปี นี้ ประมาณ 950 บาทหรอ
illuminist
6 เดือน 450
1 ปี 750
akthw
คือ อยากจะถามอะไรหน่อยนะคะ ไม่รู้จริงๆ
คือเราเล่นแล้วได้คะแนนกับเดรดดีกว่าเล่นครั้งเก่าแต่พอมาดูอันดับ Rank #
มันติดลบนะคะ เป็นเพราะอะไรหรอค่ะ หรือเพราะเวลมันขึ้นหรอ ?
illuminist

akthw wrote:

คือ อยากจะถามอะไรหน่อยนะคะ ไม่รู้จริงๆ
คือเราเล่นแล้วได้คะแนนกับเดรดดีกว่าเล่นครั้งเก่าแต่พอมาดูอันดับ Rank #
มันติดลบนะคะ เป็นเพราะอะไรหรอค่ะ หรือเพราะเวลมันขึ้นหรอ ?
ที่เห็ฯว่าRankลดลงนั้นก็เพราะว่ามีคนเล่นแซงเราในช่วงที่ตัวเกมยังไม่ได้อัพเดตคะแนนจากเซิฟเวอร์

พอหลังจากเล่นเสร็จก็จะส่งคะแนนกลับมาซึ่งเป็นคะแนนหลังจากโดนคนอื่นแซงไปแล้วครับ
akthw

illuminist wrote:

ที่เห็ฯว่าRankลดลงนั้นก็เพราะว่ามีคนเล่นแซงเราในช่วงที่ตัวเกมยังไม่ได้อัพเดตคะแนนจากเซิฟเวอร์

พอหลังจากเล่นเสร็จก็จะส่งคะแนนกลับมาซึ่งเป็นคะแนนหลังจากโดนคนอื่นแซงไปแล้วครับ
อ่านแล้วแอบงงๆนิดหน่อย 555 แต่ขอบขุณนะคะที่มาตอบให้
ไม่รู้เราความใจถูกรึป่าว แต่เราไปโหลดเพลงใส่ใหม่มันก็หาย
ตอนนี้ก็ไม่ติดลบแล้ว แต่ก็มีบางเพลงที่ยังติดอยู่บาง -*-
------------------
แต่เซ็งเลย ที่ทำได้ติดลบมันได้สูงแต่พอมาเล่นใหม่(ที่ไม่ติดลบ)
แล้ว Rank เพิ่มให้นิดเดียวเอง+มือแข็ง 55 -3- (ขอโทษรสร.ค่ะ-..-)

อ่านแล้วแอบงงๆนิดหน่อย 555 แต่ขอบขุณนะคะที่มาตอบให้
ไม่รู้เราความใจถูกรึป่าว แต่เราไปโหลดเพลงใส่ใหม่มันก็หาย
ตอนนี้ก็ไม่ติดลบแล้ว แต่ก็มีบางเพลงที่ยังติดอยู่บาง -*-
คะแนน RANK หรือ #rank ที่ขึ้น ID นั้นไม่ใช่คะแนนบนตัว map นั้นแต่เป็นคะแนน Rank Score ที่เราได้รับจาก Beatmap
ซึ่งมันจะ อัพเดดเป็นเลขที่ถูกต้องหลังเล่นเพลงอะไรซักเพลงนึง

คนจึงมักเข้าใจผิดว่า #rank ทำไมติด - หลังจากเล่น Beatmap แต่อันที่จริงมันคนละส่วน

เช่น วันนี้เรา #100 คะแนนที่มีอยู่ 10000

นอนไปหนึ่งคืน ระหว่างนั้นมีคนเล่นสะสมคะแนนเกิน 10000 ไป 5 คน
เช้ามาเมื่อคุณไปเล่น Beatmap ซักครั้งจบ มันจะทำการอัพเดดให้เป็น rank ปัจจุบัน ซึ่งก็คือ -5 ตามจำนวนคนที่แซง เป็น #105

Rank Score จะได้รับเป็นจำนวนคะแนนสูงสุดที่ได้จาก MAP นั้น
เช่นเล่น Beatmap หนึ่งได้คะแนน 2M ก็ได้รับ 2M Rank Score รอบสองเล่นได้ 5M ก็จะได้ อีก 3M เพราะมากกว่าเดิม 3M

แต่เล่นให้ตาย ยัดทุก MOD ไปยังไงก็ตาม ถ้า MAP นั้นมันได้คะแนน 5M Rank Score ก็จะได้เท่านั้น
และแน่นอนถ้าได้ไปแล้ว ถึงจะเล่น MAP เดิมก็ไม่ได้อีก

Total Score นี้จะเป็นคะแนนสำหรับ Level ซึ่งส่วนนี้เล่น MAP ใหนกี่รอบเท่าไรก็จะเข้าตัวตลอดไปอัพ Level ตัวเราเอง
aonkub555
ปรับดาวเพลงยังไงเหรอครับ

aonkub555 wrote:

ปรับดาวเพลงยังไงเหรอครับ
มั้นปรับเองอัตโนมัติครับ
gapzaa54120
คือผมมีปัญหากับเม้าปากกาอะครับ ปัญหาแค่อย่างเดียวคือ เวลาเล่นไปแล้วเม้ามันหยุดไปดื้อๆ จะว่าไงดีละ คือเล่นไปสักครึ่งเพลงหรือต้นเพลงมันจะค้างอะครับ เป็นบ้างไม่เป็นบ้างแต่พักหลังนี้เป็นบ่อยมากครับ เล่นเพลง4นาที+ไม่ได้เลยค้างก่อนตลอด มีวิธีแก้ไหมครับ ปากกามันอาจจะเสียหรือว่ามีอะไรชำรุดผมก็ไม่รู้นะ ตอนค้างนี้ค้างไม่นานนะครับ มันจะหยุดสัก1วิเราส่ายไปมามันก็หายแต่ตอนนั้นเราก็เฟลไปละครับ 555 (ถ้างงไม่แปลกนะครับ ผมเองก็งง)
illuminist

gapzaa54120 wrote:

คือผมมีปัญหากับเม้าปากกาอะครับ ปัญหาแค่อย่างเดียวคือ เวลาเล่นไปแล้วเม้ามันหยุดไปดื้อๆ จะว่าไงดีละ คือเล่นไปสักครึ่งเพลงหรือต้นเพลงมันจะค้างอะครับ เป็นบ้างไม่เป็นบ้างแต่พักหลังนี้เป็นบ่อยมากครับ เล่นเพลง4นาที+ไม่ได้เลยค้างก่อนตลอด มีวิธีแก้ไหมครับ ปากกามันอาจจะเสียหรือว่ามีอะไรชำรุดผมก็ไม่รู้นะ ตอนค้างนี้ค้างไม่นานนะครับ มันจะหยุดสัก1วิเราส่ายไปมามันก็หายแต่ตอนนั้นเราก็เฟลไปละครับ 555 (ถ้างงไม่แปลกนะครับ ผมเองก็งง)
ปกติจะเป็นปัญหาจากตัวปากกาเอง อาจจะเกิดจากถ่านปากกาใกล้หมดหรือตัวส่งสัญญาณในปากกามีปัญหาหรืออุปกรณ์เริ่มเสื่อมแล้ว

เบื้องต้นที่สุดน่าจะลองเปลี่ยนถ่านปากกาดูก่อน ถ้าเป็นไปได้ก็ขอทราบยี่ห้อกับรุ่นของปากกาด้วยครับ
gapzaa54120
อ่อ ถ่านผมเพิ่งเปลี่ยนไปอะครับคิดว่าไม่น่าใช่ ยี่ห้อง Genius อะครับ อาจเป็นที่ตัวปากกาก็ได้เพราะทำตกหลายครั้งอยู่อะครับ
ถ้า Genius ก็ไม่ต้องแปลกใจ พวกปากกาหยุดๆค้างๆ อยู่ที่ตัวปากกาเอง

ส่วน Genius ชั้นใช้ 1 เดือนพัง อีกคนก็ไม่ถึงสองเดือน :P
gapzaa54120
แล้วมันมีวิธีแก้ไขแบบไม่ต้องซื้อใหม่ไหมครับ เช่น เปลี่ยนตัวปากกา หรือไปให้เขาซ่อม ผมก็ไม่รู้ว่ารับประกันรึเปล่าเพราะว่าตอนไปซื้อฝากพ่อไปซื้อพ่อก็ไม่รู้เรื่อง - -
ถ้าอยากจะเปลี่ยนแค่ตัวปากกาก็คงต้องหาสั่งเอา แต่ก็แพงอยู่

ซื้อยี่ห้อดังๆ ทีเดียวใช้นานๆอาจจะเวิร์คกว่านิดนึง
gapzaa54120
ยี่ห้อดังๆเช่นอะไรบ้างอะครับ แล้วของพวกพี่ใช้ยี่ห้อไรกันบ้างอะครับ ขอแบบทนๆเลย 555 เพราะช่วงนี้เล่นแต่แมพ Approved อะครับ เลยอยากได้แบบถึกๆ
แบบถึกๆก็ Lapazz มั้งนะ ใช้กันหลายคนดี แต่ปากกาต้องใช้ถ่าน
ถ้ายี่ห้อดังๆแบบใช้กันทั่วโลกก็ของ Wacom อันนี้ตัวปากกาไม่ต้องใช้ถ่าน
Tyistiana
นานๆทีเล่นเกมนี้เนาะ 55+
คือว่า ผมรู้สึกขาดสึ่งใดสึ่งนึงในเเมพนี้ที่ผมสร้างเอง
(หลังเลิกเรียนจะหาเวลาทำเเมพนี้)
ซึ่งก็คือเเมพนี้http://osu.ppy.sh/b/163387&m=0
ผมขาดอะไรไปหรอคับถึงยังเเค่
? Latest version but not approve
กะว่าจะทำRank map ซะหน่อย 55+ :)
gapzaa54120
อ่อครับขอบคุณที่บอกนะครับ ไม่รู้ว่าถ้าเอาไปซ่อมจะซ่อมได้รึเปล่าอะครับ คื่ออยากจะประหยัดเงินให้มากที่สุด
illuminist

peee2512 wrote:

นานๆทีเล่นเกมนี้เนาะ 55+
คือว่า ผมรู้สึกขาดสึ่งใดสึ่งนึงในเเมพนี้ที่ผมสร้างเอง
(หลังเลิกเรียนจะหาเวลาทำเเมพนี้)
ซึ่งก็คือเเมพนี้http://osu.ppy.sh/b/163387&m=0
ผมขาดอะไรไปหรอคับถึงยังเเค่
? Latest version but not approve
กะว่าจะทำRank map ซะหน่อย 55+ :)
การทำ Rank map มีข้อกำหนดมากมายและมีขั้นตอนหลายขั้นมาก

สำหรับข้อกำหนดการทำ Rank map อ่านได้ที่ http://osu.ppy.sh/wiki/Ranking_Criteria และจำเป็นต้องปฏบัติตามอย่างเคร่งครัด

ถ้าทำตามข้อกำหนดได้ครบหมดแล้วต้องไปตามหาทีมงานให้มาตรวจสอบก่อนที่จะ Rank ได้ครับ
tontan_old
คือBeatmap ของผมเวลา download แบบ no video มันจะขึ้นแบบนี้ครับ

ต้องแก้อย่างไรครับ
illuminist

tontan wrote:

คือBeatmap ของผมเวลา download แบบ no video มันจะขึ้นแบบนี้ครับ

[.img]http://puu.sh/FhcT[/img]

ต้องแก้อย่างไรครับ
อาจจะเป็นเพราะไฟล์ที่อัพโหลดเสีย ถ้าเป็นBeatmapที่ทำเองแล้วอัพโหลดเอง ก็ให้ลองกด Full Submission ใหม่อีกครั้งนึง
show more
Please sign in to reply.

New reply