forum

[Help and Technical Support] มีปัญหาอะไรมาโพสในนี้กันเลย

posted
Total Posts
273
show more
illuminist

maborochi wrote:

เกิดจากอะไรฮะใครทราบช่วยหาทางแก้ใขที
โหลดแมปนั้นมาลงใหม่ใหม่น่าจะช่วยได้นะครับ ถ้าเป็นไปได้ก็ลบของเก่าออกก่อนด้วย
safe_osu
ขอความช่วยเหลือเรื่องของ touch screen บน win7 ครับ ผมหาข้อมูลมานานแล้วครับ แต่ยังแก้ปัญหาไม่ได้ซักทีครับ

ผมใช้ Gpad Tablet บน Win 7 Home Premium 32 bit ครับ

รายละเอียด คือ ผมติดปัญหาตรงระบบ touch ของ win7 ดังนี้ครับ
1. จิ้มแล้วมันไม่ได้คลิกทันที ซึ่ง win7 จะดำเนินการคลิกซ้าย ต่อเมื่อ
- นิ้วมือพ้นจากจอ หลังจากจิ้ม (เรียกว่า เป็นการคลิกเมื่อ tab หรือ release style)
- นิ้วมือเลื่อนออกจากตำแหน่งเดิมที่จิ้มไว้ (เป็นการดำเนินการ click & drag)
- จิ้มคาไว้เวลาหนึ่ง (ถ้าเราปิดฟังก์ชัน press & hold ไปแล้ว) **อันนี้มันน่าจะจิ้มแล้วติดเลย แต่เกิด delay ซะงั้น
เจอไปแบบนี้ เล่น osu ไม่รู้เรื่องเลยครับ จบเพลง Rank B- กระจาย orz

2. ถ้าเราจิ้มสองทีที่เดียวกัน ในครั้งที่สอง การจิ้มลงไปจะกลายเป็นคลิกทันที
กล่าวคือ มันถูกออกแบบมาให้ลดระยะเวลาระหว่างการคลิกสองที เพื่อให้เสมือน double click จริงๆ (ซึ่งไม่ได้ต้องการเลย)
เวลาเล่น osu เจอโน้ตจุดเดียวกันนี่ จิ้มครั้งที่สองกินจังหวะมากครับ ได้ hit 50 แน่นอน
ผมต้องใช้ความสามารถอย่างสูงในการเล่น เช่น
- ใช้อีกมือจิ้มอีกที่นึงก่อน
- พยายามจิ้มเพื่อไม่ให้ลงที่เดิม เช่น จิ้มขอบโน้ตซ้าย-ขวาสลับกัน
- จิ้มช้าลงอีกนิด ยอม hit 100
- จิ้มกินจังหวะในระดับที่ยังได้ hit 300 และจิ้มอีกตัวช้ากว่าจังหวะในระดับที่ยังได้ hit 300

----------
ข้อมูลที่ผมหามาได้ที่เกี่ยวข้องที่สุด
viewtopic.php?f=29&t=47474
viewtopic.php?f=5&t=40805
http://answers.microsoft.com/en-us/wind ... b599b31bf5

สิ่งที่ผมทำไปแล้ว
- เปิด force Tablet PC support
- ปิด press and hold to activate right click
- ตรวจสอบแล้วว่าเครื่อง support microsoft ink
- หาไดรฟเวอร์ touch screen แต่ไม่พบไดรฟเวอร์ตัวอื่น
- เครื่องผมไม่ support Wacom Gesture Touch Driver เพราะ ผมไม่ได้ใช้ HP TouchSmart tm2
- ไม่พบตัวเลือกเกี่ยวกับ Allow the computer to turn off this device to save power
illuminist
โอ้ เซฟคุงไม่ได้เจอนาน :lol:

ไม่ใช่ว่าปัญหา Tablet เครื่องเล็กๆแบบนั้นมีสเปคแรงพอที่จะเล่น osu! ด้วยหรอ = = เล่นก็อาจจะกระตุกน่ะ

ที่แน่ๆผมใช่เมาส์ปากกาไร้ชื่อซึ่งไม่มี driver support win 7 เลยเกิดปัญหาในการเล่นคล้ายๆแบบที่เซฟคุงบอก

วิธีแก้ปัญหาของผมคือ ใช้ zx แทนการจิ้ม แล้วลอยเมาส์ปากกาเอา -w-"
N I R O J I S A
พอดีอยากรู้ว่า ความเร็วเมาส์ที่เหมาะที่สุดเวลาเล่น osu! ส่วนใหญ่ใช้ความเร็วเท่าไหร่
illuminist

-oSpiriT_Runo- wrote:

พอดีอยากรู้ว่า ความเร็วเมาส์ที่เหมาะที่สุดเวลาเล่น osu! ส่วนใหญ่ใช้ความเร็วเท่าไหร่
แล้วแต่ถนัด

ชอบเมาส์เร็วก็ปรับเร็ว ชอบเมาส์ช้ากับปรับช้า
siwa119421_old
พอดีผมมีปัญหา เกี่ยวกับ MV ของเพลงน่ะครับ คือธรรมดา พวกเพลงที่มี MV เนี่ย Background มันก็จะเป็ MV ของเพลงนั้นๆใช่มั้ยครับ
แต่ของผมเวลาเล่นเพลงที่มี MV เนี่ย มุมขวาล่างจะมีข้อความขึ้นมาก่อนเลยว่า

Video playback failed.This could be due to missing dll file ( Try running the updater )

แล้ว back ground จากที่ต้องเป็ฯ MV ของเพลง กลัยเป็บภาพนิ่งแทนน่ะครับ

ซึ่งผมก็ลองเปิดอัพเดทตัวเกมส์ เพื่ออัพเดทใหม่ดูแล้ว แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม
พอจะมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ แบบว่ามีแต่ภาพนิ่งแล้ว อารมร์ร่วมมันหดหายไปยังไงไม่รู้
Kharl

siwa119421 wrote:

พอดีผมมีปัญหา เกี่ยวกับ MV ของเพลงน่ะครับ คือธรรมดา พวกเพลงที่มี MV เนี่ย Background มันก็จะเป็ MV ของเพลงนั้นๆใช่มั้ยครับ
แต่ของผมเวลาเล่นเพลงที่มี MV เนี่ย มุมขวาล่างจะมีข้อความขึ้นมาก่อนเลยว่า

Video playback failed.This could be due to missing dll file ( Try running the updater )

ซึ่งผมก็ลองเปิดอัพเดทตัวเกมส์ เพื่ออัพเดทใหม่ดูแล้ว แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม
พอจะมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ แบบว่ามีแต่ภาพนิ่งแล้ว อารมร์ร่วมมันหดหายไปยังไงไม่รู้
ลองลบเกมแล้วลงใหม่ดูครับ

ถ้ายังไม่หาย ลองเปิดโฟลเดอร์ osu! แล้วเช็คดูครับว่ามีไฟล์ที่ชื่อ avcodec-51.dll, avformat-52.dll, กับ avutil-49.dll อยู่รึเปล่า
illuminist

Kharl wrote:

[.quote="siwa119421"]พอดีผมมีปัญหา เกี่ยวกับ MV ของเพลงน่ะครับ คือธรรมดา พวกเพลงที่มี MV เนี่ย Background มันก็จะเป็ MV ของเพลงนั้นๆใช่มั้ยครับ

[./quote]
ลองลบเกมแล้วลงใหม่ดูครับ

ถ้ายังไม่หาย ลองเปิดโฟลเดอร์ osu! แล้วเช็คดูครับว่ามีไฟล์ที่ชื่อ avcodec-51.dll, avformat-52.dll, กับ avutil-49.dll อยู่รึเปล่า
เอาเป็นว่าลงโปรแกรมดูวิดีโอจำพวก k-Lite codec pack หรือ VLC ด้วยเลยก็ได้ครับ ครอบจักรวาลดี ตัวเกม osu! เองก็เอาส่วน codec จากโปรแกรมพวกนี้ไปใช้ด้วยได้
Kharl

illuminist wrote:

เอาเป็นว่าลงโปรแกรมดูวิดีโอจำพวก k-Lite codec pack หรือ VLC ด้วยเลยก็ได้ครับ ครอบจักรวาลดี ตัวเกม osu! เองก็เอาส่วน codec จากโปรแกรมพวกนี้ไปใช้ด้วยได้
ปัจจุบัน osu! ใช้ codec ที่ฝังมากับตัวโปรแกรม osu! เอง ไม่ใช้ใช้ codec จากข้างนอกแล้วครับ (แต่จะ update ตัวอื่นไว้ก็ได้ครับ ไม่เสียหายอะไร)
omsinjanjira
อ่า !! พี่ค่ะได้ปัญหาใหม่อีกแล้ว

คือย้ายมาเล่นเครื่องเก่าที่บ้านตัวเครื่องยังมีไฟล์เกม osu อยู่
ทีนี้กลับมาเล่นอีกที (เมื่อก่อนเล่นได้ปกติ) ตอนแรกก็ปกติดี แต่พอสักพัก พอเครื่องเชื่อมเข้าเซิร์ฟเวอร์ได้แล้ว
สักพักก็เด้งหลุด แล้วขึ้นกรอบมา อาการคล้ายๆ กระทู้นี้ค่ะ http://osu.ppy.sh/forum/viewtopic.php?f=54&t=21243

แต่กรอบข้อความเขียนว่า

System.ArgumentOutOfRangeException: Not a valid calendar for the given culture.
Parameter name: value
at System.Globalization.DateTimeFormatInfo.set_Calendar(Calendar value)
at System.Globalization.CultureInfo.get_DateTimeFormat()
at System.Globalization.CultureInfo.GetFormat(Type formatType)
at System.Globalization.DateTimeFormatInfo.get_CurrentInfo()
at System.Globalization.DateTimeFormatInfo.GetInstance(IFormatProvider provider)
at System.DateTime.ToString(String format, IFormatProvider provider)
at System.Text.StringBuilder.AppendFormat(IFormatProvider provider, String format, Object[] args)
at System.String.Format(IFormatProvider provider, String format, Object[] args)
at #we.#ve.#1z()
at #we.#ve.#fib()
at #vQb.#GQb.#7Rb(Object , #FQb )
at #vQb.#xQb.#xRb(#FQb )
at #vQb.#xQb.InsertItem(Int32 , #EQb )
at System.Collections.ObjectModel.Collection`1.Add(T item)
at #pg.#qh.#lS(Object , EventArgs )
at #pg.#qh.#TR()
at #pg.#qh.#E7()
at #vQb.#GQb.#3Rb()
at #vQb.#GQb.#dSb(Object , EventArgs )
at #vQb.#CQb.#NRb()
at #vQb.#NQb.#uSb(Object , EventArgs )
at System.Windows.Forms.Application.ThreadContext.System.Windows.Forms.UnsafeNativeMethods.IMsoComponent.FDoIdle(Int32 grfidlef)
at System.Windows.Forms.Application.ComponentManager.System.Windows.Forms.UnsafeNativeMethods.IMsoComponentManager.FPushMessageLoop(Int32 dwComponentID, Int32 reason, Int32 pvLoopData)
at System.Windows.Forms.Application.ThreadContext.RunMessageLoopInner(Int32 reason, ApplicationContext context)
at System.Windows.Forms.Application.ThreadContext.RunMessageLoop(Int32 reason, ApplicationContext context)
at System.Windows.Forms.Application.Run(Form mainForm)
at #vQb.#NQb.#yJ()
at #vQb.#GQb.#yJ()
at #pg.#og.#aN()

ลบลงใหม่หลายรอบแล้วแต่อาการเหมือนเดิม แต่จะเป็นทุกครั้งที่เล่นแบบเชื่อมเข้ากับเซิร์ฟเวอร์ค่ะ
ถ้าเล่นแบบออฟไลน์เล่นได้ปกติ ยกเว้นตอนที่จะบันทึกแรงค์กิ้งค่ะ มันจะหลุดออกเกมเพราะเข้าเซิร์ฟเวอร์

รบกวนช่วยด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ :oops:

zeroday_old
ผมเล่นในมือถืออ่ะครับ
คอมผมเจ้ง^^;
มันชื่อosu!droidครับ
แต่ผมโหลดเพลงไม่เป็น= =;
รบกวนช่วยบอกทีครับ
----
ส่วนที่ว่าเล่นbeat!ครับ ผมก็เล่นแต่ผมโหลดเพลงจากosuไม่ได้
มันโหลดได้แต่ของbeatอย่างเดียว
ก็รบกวนช่วยหน่อยนะครับไม่เก่งไอที
ขอบคุณล่วงหน้าครับ m(_ _)m
illuminist

omsinjanjira wrote:

อ่า !! พี่ค่ะได้ปัญหาใหม่อีกแล้ว

คือย้ายมาเล่นเครื่องเก่าที่บ้านตัวเครื่องยังมีไฟล์เกม osu อยู่
ทีนี้กลับมาเล่นอีกที (เมื่อก่อนเล่นได้ปกติ) ตอนแรกก็ปกติดี แต่พอสักพัก พอเครื่องเชื่อมเข้าเซิร์ฟเวอร์ได้แล้ว
สักพักก็เด้งหลุด แล้วขึ้นกรอบมา อาการคล้ายๆ กระทู้นี้ค่ะ http://osu.ppy.sh/forum/viewtopic.php?f=54&t=21243

แต่กรอบข้อความเขียนว่า
SPOILER
System.ArgumentOutOfRangeException: Not a valid calendar for the given culture.
Parameter name: value
at System.Globalization.DateTimeFormatInfo.set_Calendar(Calendar value)
at System.Globalization.CultureInfo.get_DateTimeFormat()
at System.Globalization.CultureInfo.GetFormat(Type formatType)
at System.Globalization.DateTimeFormatInfo.get_CurrentInfo()
at System.Globalization.DateTimeFormatInfo.GetInstance(IFormatProvider provider)
at System.DateTime.ToString(String format, IFormatProvider provider)
at System.Text.StringBuilder.AppendFormat(IFormatProvider provider, String format, Object[] args)
at System.String.Format(IFormatProvider provider, String format, Object[] args)
at #we.#ve.#1z()
at #we.#ve.#fib()
at #vQb.#GQb.#7Rb(Object , #FQb )
at #vQb.#xQb.#xRb(#FQb )
at #vQb.#xQb.InsertItem(Int32 , #EQb )
at System.Collections.ObjectModel.Collection`1.Add(T item)
at #pg.#qh.#lS(Object , EventArgs )
at #pg.#qh.#TR()
at #pg.#qh.#E7()
at #vQb.#GQb.#3Rb()
at #vQb.#GQb.#dSb(Object , EventArgs )
at #vQb.#CQb.#NRb()
at #vQb.#NQb.#uSb(Object , EventArgs )
at System.Windows.Forms.Application.ThreadContext.System.Windows.Forms.UnsafeNativeMethods.IMsoComponent.FDoIdle(Int32 grfidlef)
at System.Windows.Forms.Application.ComponentManager.System.Windows.Forms.UnsafeNativeMethods.IMsoComponentManager.FPushMessageLoop(Int32 dwComponentID, Int32 reason, Int32 pvLoopData)
at System.Windows.Forms.Application.ThreadContext.RunMessageLoopInner(Int32 reason, ApplicationContext context)
at System.Windows.Forms.Application.ThreadContext.RunMessageLoop(Int32 reason, ApplicationContext context)
at System.Windows.Forms.Application.Run(Form mainForm)
at #vQb.#NQb.#yJ()
at #vQb.#GQb.#yJ()
at #pg.#og.#aN()

ลบลงใหม่หลายรอบแล้วแต่อาการเหมือนเดิม แต่จะเป็นทุกครั้งที่เล่นแบบเชื่อมเข้ากับเซิร์ฟเวอร์ค่ะ
ถ้าเล่นแบบออฟไลน์เล่นได้ปกติ ยกเว้นตอนที่จะบันทึกแรงค์กิ้งค่ะ มันจะหลุดออกเกมเพราะเข้าเซิร์ฟเวอร์

รบกวนช่วยด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ :oops:
ดูจาก error code ก็พอเดาออกว่ามีปัญหาเพราะปฏิทินในเครื่องมีปัญหาครับ

ยังไงก็ลองเช็คดูใน Religional Setting / Date Time Setting หรือ Calendar Setting ในเครื่องดูก่อนนะครับ
omsinjanjira
ขอบคุณมากค่ะ แก้ได้แล้วค่ะ ^ ^
LockonStratoSZ
คือว่าผมมีปัญหาเรื่อง Login ไม่ได้นะครับอาการก็เมื่อก่อนยังเล่นได้สบายๆไม่ได้แลคอะไรหรือหลุดบ่อยๆ
แต่ว่าหลังจากนั้นผมเริ่มมีอาการหลุดบ่อยขึ้นเรื่อยๆไม่รู้ว่าเป็นเพราะคนเยอะรึป่าวแต่มันถี่ขึ้นเรื่อยๆจนล่าสุด
ผมก็ Login ไม่ได้อีกเลยไม่รู้เป็นมากี่เดือนแล้ว

ทุกครั่งที่ login มันจะเป็นแบบนี้ตลอด
พยายามหาทางแก้ตามบอร์ดจนหมดแล้วแต่ไม่ได้ผลสักกะอันเหมือนจะไม่ได้มีปัญหาที่ตัวเกมนะมีแต่เจอกระทู้บอกว่าเป็นเพราะคนมันเยอะกับเน็ตมันช้าเองแต่ไม่ว่าผมจะเข้าตอน 6 โมงเช้าหรือตี 2
ผมก็ยังเข้าไม่ได้อยู่ดี....จากที่ลองแก้เองเหลือที่น่าจะเป็นไปได้อยู่ 2 อย่างคือเน็ตผมมันรับไม่ไหวแล้วจริงๆหรือไม่ก็ผมโดนแบนแบบไม่รู้เรื่องอะไร
ไม่มีการแจ้งเตือนไม่มีอีเมลบอกในกล่องเมล -A-
ผมก็เลยอยากจะให้ช้วยเช็กให้ผมหน่อยว่าผมโดนแบนรึป่าวถ้าโดนแล้วผมโดนด้วยเรื่องอะไร เพราะจากคำแนะนำที่ให้ลองคิดดูว่าทำผิดอะไรรึป่าว
ผมก็คิดไม่ออกอยู่ดี = ="
ถ้าหากผมยังไม่โดนแบนผมจะจัดเก็บเจ้าเกมนี้ขึ้นหิ่งเอาไว้ดูเล่นแล้วเลิกแตะมันละจนปัญยา....ช้วยผม!ด้วววยยยย!!ฮว้าากกกก!!! :o
Cyril Scarlet
ถ้าเป็นทุก ID นั้นบางครั้งก็อาจมาจากเพราะเน็ต

เหมือน 3BB ไม่ถูกกับของนอก เมื่อก่อนก็เป็นบ่อย

ปล.แค่โอกาสเฉยๆ ไม่ได้ฟันธงว่าเป็นที่เน็ต เพราะอาตมาก็ไม่ทราบเท่าไร ไม่เก่งคอม :o
termerys
เจอปัญหาตอนที่ Alt+Tab ไปๆมาๆ ครับ เจอบ่อยเหมือนกันครับ ส่วนใหญ่จะขึ้นตอนที่ Alt+Tab จะเข้าโอ้ส แล้วเกมก็ crash เลยครับ

ผมว่ามันไม่ได้อยู่ที่แรมการืดจอนะครับ เพราะบางที มันก็เกิดตอนเพิ่งเปิดเครื่องใหม่ๆเลย บางทีก็ตอนแบบเปิดไปนานๆ

มีใครช่วยอะไรได้มั่งมั้ยครับ
cyclone159
ขอถามนิดนึงครับว่าทำไม avatar ในเกมของผมมันไม่ขึ้น ขนาดก็ไม่เกินด้วย
illuminist

termerys wrote:

เจอปัญหาตอนที่ Alt+Tab ไปๆมาๆ ครับ เจอบ่อยเหมือนกันครับ ส่วนใหญ่จะขึ้นตอนที่ Alt+Tab จะเข้าโอ้ส แล้วเกมก็ crash เลยครับ

[img.]http://puu.sh/8khd[/img]

ผมว่ามันไม่ได้อยู่ที่แรมการืดจอนะครับ เพราะบางที มันก็เกิดตอนเพิ่งเปิดเครื่องใหม่ๆเลย บางทีก็ตอนแบบเปิดไปนานๆ

อัพเดตไดรเวอร์การ์ดจอดู ถ้าแก้ไขเบื้องต้นก็ใช้โหมด renderer เป็น opengl ไปก่อน

แล้วก็reportไปให้เป๊ปปี้ด้วยเผื่อจะแก้ปัญหาอะไรได้

cyclone159 wrote:

ขอถามนิดนึงครับว่าทำไม avatar ในเกมของผมมันไม่ขึ้น ขนาดก็ไม่เกินด้วย
ปกติถ้าเปลี่ยนavatarใหม่ตัวเกมจะใช้เวลานานซักหน่อย ปกติก็ไม่น่าเกิน 6 ชั่วโมง(หรืออาจจะเป็นวัน) ในการโหลด cache รูปอวาต้าใหม่จากเซิฟเวอร์ครับ

ดูจากเวลาที่โพสต์ตอนนี้ก็น่าจะขึ้นแล้วนะ
cyclone159

illuminist wrote:

termerys wrote:

[img.]http://puu.sh/8khd[/img]

อัพเดตไดรเวอร์การ์ดจอดู ถ้าแก้ไขเบื้องต้นก็ใช้โหมด renderer เป็น opengl ไปก่อน

แล้วก็reportไปให้เป๊ปปี้ด้วยเผื่อจะแก้ปัญหาอะไรได้

ปกติถ้าเปลี่ยนavatarใหม่ตัวเกมจะใช้เวลานานซักหน่อย ปกติก็ไม่น่าเกิน 6 ชั่วโมง(หรืออาจจะเป็นวัน) ในการโหลด cache รูปอวาต้าใหม่จากเซิฟเวอร์ครับ

ดูจากเวลาที่โพสต์ตอนนี้ก็น่าจะขึ้นแล้วนะ
จนวันนี้มันยังไม่ขึ้นเลยอะคับ :(
illuminist

จนวันนี้มันยังไม่ขึ้นเลยอะคับ :(
ลองถามคนอื่นดูครับว่าเห็นของตัวเองขึ้นหรือเปล่า มันก็แล้วแต่เครื่องใครจะrefreshไวกว่าด้วยนะครับ

มีวิธีแก้เบื้องต้นที่ยังไม่ได้ยืนยันคือให้ clear browser cache ของ browser ที่อยู่บนเครื่องทุกตัว โดยเฉพาะ temporary file ก็จะทำให้เกม refresh ใหม่ได้
bufo

zeroday wrote:

ผมเล่นในมือถืออ่ะครับ
คอมผมเจ้ง^^;
มันชื่อosu!droidครับ
แต่ผมโหลดเพลงไม่เป็น= =;
รบกวนช่วยบอกทีครับ
----
ส่วนที่ว่าเล่นbeat!ครับ ผมก็เล่นแต่ผมโหลดเพลงจากosuไม่ได้
มันโหลดได้แต่ของbeatอย่างเดียว
ก็รบกวนช่วยหน่อยนะครับไม่เก่งไอที
ขอบคุณล่วงหน้าครับ m(_ _)m

ก็โหลดแมพของ Beat mode มาอะแหละ

แล้วเปิดเกม Beats ขึ้นมา
ไปที่ Option>Setting> แล้วเลือกโหมดเปน osu! ตามปกติคะ

ถ้ายังแก้ไม่ได้เด๋วจะบอกวิธีอื่นให้

(โทดทีที่ทางเราตอบช้า เผอิญไม่ค่อยมีใครใช้ Android นะ)
KyoN1209
ขอถามเรื่องโหลด osu ภาคธรรมดาที่ไม่ใช่ stream ใน iPhone ครับ

ต้องโหลดที่ไหนทำยังไงครับ ผมลองหาใน app store ของไอโฟนแล้วไม่เจอครับ
ภาคธรรมาก็โหลดจากเว็บที่คุณกำลังโพสนี่แหละครับ - -a
pigrabbit_old
อยากรู้ว่า beatmapsที่เราโหลดมา ถ้าตอนแรกมีแค่2ระดับ แต่หลังๆมาเค้าอัพเป็น4ระดับ เครื่องเราจะอัพเดทอัตโนมัติมั๊ยค่ะ?
อัพเดดเฉพาะ Diff ที่เรามีเท่านั้นครับ

ต้อง Re Download ใหม่ หรือ Download ตัว Diff มาวางไว้ใน Folder เพลงก็ได้ครับ
pppingpp
ตอนสมัครกดไปแล้วประเทศไม่ได้เลือก ออกมาเปนอเมกา

เปลี่ยนได้ป่าวครับ

ปล.เท่าที่ผมลองหาดูแล้วมันไม่มีให้เปลี่ยนเลย -*-
illuminist

pppingpp wrote:

ตอนสมัครกดไปแล้วประเทศไม่ได้เลือก ออกมาเปนอเมกา

เปลี่ยนได้ป่าวครับ

ปล.เท่าที่ผมลองหาดูแล้วมันไม่มีให้เปลี่ยนเลย -*-
ธงประจำตัวจะดูจากตอนที่สมัครว่าสมัครและเล่นครั้งแรกๆที่ประเทศไหน

ถ้าย้ายกลับมาไทยแล้วให้ไปขอเปลี่ยนได้ที่กระทู้ http://osu.ppy.sh/forum/t/45505
Tyistiana
ช่วยผมด้วยคร้าฟ -/\-
คือว่าผมเผลอเอาเพลงที่ยังเเต่งไม่เสร็จไปลงเว็ปนะครับ
จะทำยังไงให้มันไม่อยู่ในเว็ปได้อะครับ
Killer-spade
อยากถามค่ะ ใส่สกินที่โหลดมาจากเว็บนี้(ไม่ใช่มาจากตัวOsuนะ)ยังไงเหรอค่ะ- - อ่านอังกฤษแล้วงงๆค่ะ
Tyistiana
to : killer spade
ไม่ทราบว่าเซฟใส่ที่ ไดร์ฟC - program file - osu - skin หรือปล่าวครับ??
ถ้าเซฟใส่ที่นั้นเเล้ว เเต่ใช้ไม่ได้

1. ถ้า icon เป็นรูปหนังสือ3เล่มมัดกัน ให้double click เข้าไป เเล้วสังเกตด้านบน จะมีคำว่า wizard อยู่ ให้คลิกที่ wizard
เเล้วมันจะขึ้นหน้าต่างมาว่าจะเซฟที่ไหน มันมีช่องเดียวที่ให้พิมพ์ ลบตัวหนังสือช่องที่ให้พิมพ์ทั้งหมดเเล้วกด OK
เสร็จเเล้วมันมีหน้าต่างขึ้นมาอีก ก็ให้ปิดไปเลยครับ
เเล้วเข้าเกม osu ได้เลย เข้ามาเเล้ว กด options เเล้วกดปุ่ม osu! default by peppy
กดเข้าไปเเล้วสังเกตด้านขวามือ จะมี osu deafult กับที่คุณโหลดมา ให้คลิกอันที่คุณโหลดมาเเล้วกด back ได้เลย

ปล. ในกรณีที่ file missing (สังเกตตรงบนกลาง ไม่ใช่หลอดชีวิตนะ ดูลงมาอีกนิด) ให้ทำการ ลบไฟล์ที่โหลดมาซะ (อย่าลบเเค่หนังสือสามเล่มอย่างเดียวนะ ลบไฟล์รูปภาพด้วย เเน่นอนว่าชื่อของไฟล้รูปภาพกับหนังสือสามชั้นเหมือนกัน) ลบเเล้วทำการ download ใหม่ เเล้วก็ทำเหมือนเดิม

2. ถ้าเป็นโปรเเกรม winzip ไม่ต้องทำอะไรเลย เข้าเกม กดoptions เเล้วกดป่มเดิมนะครับ osu by peppy เเต่ถ้าคุณใช้ฟร้อนอื่นเช่น ppp (สมมุติเอานะ -..-) มันก็จะขึ้นว่า ppp by (ชื่อผู้สร้างskin) ก็คลิกที่เดิมนะ - .- เเล้วก็เลือกฟร้อนที่โหลดมา (ขวามือ) คลิกสกินที่ต้องการ เเล้วก็กด exit ก็ได้เเล้วครับ
^^
junior39
อยากถามอย่างนึงครับ พอดีผมเข้าเล่นOsu!แล้วหลังจากเข้าเลือกเพลง แถบเพลงเลื่อนไม่ยอมหยุดเลยอ่ะครับ มันเลื่อนเองตลอดเวลาเลย จะแก้ยังไงถึงหายเหรอครับ?
Killer-spade
ขอบคุณ คุณpeee2512มากค่ะ^^ใช้ได้แล้ว

junior39 wrote:

อยากถามอย่างนึงครับ พอดีผมเข้าเล่นOsu!แล้วหลังจากเข้าเลือกเพลง แถบเพลงเลื่อนไม่ยอมหยุดเลยอ่ะครับ มันเลื่อนเองตลอดเวลาเลย จะแก้ยังไงถึงหายเหรอครับ?
เอา Absolute Scrolling ออกครับ
illuminist

peee2512 wrote:

ช่วยผมด้วยคร้าฟ -/\-
คือว่าผมเผลอเอาเพลงที่ยังเเต่งไม่เสร็จไปลงเว็ปนะครับ
จะทำยังไงให้มันไม่อยู่ในเว็ปได้อะครับ
มีสองทางเลือกคือ

1. ทำต่อให้เสร็จ แล้วไปกดอัพเดตเรื่อยๆ

2. ทิ้งมันไว้แบบนั้นจนกว่าจะ Graveyard แล้วจากนั้นค่อยกดลบเอง
Tyistiana
ขอบคุณมากครับ คุณilluminist ^^

555+ พิมพ์ผิดเลยมาEditใหม่
- LoliRuli -
แรงค์ Performance มันมีวิธีคิดยังไงหรอครับ

วิธีปลดลอค Acheivement นี่ มีบอกมั้ยครับ หรือต้องเล่นๆไปเอง

ขออีกคำถามครับ ให้พื้นหลังรูป avatar มันใสๆไปเลย ทำไงหรอครับ
illuminist

lionlnw1 wrote:

แรงค์ Performance มันมีวิธีคิดยังไงหรอครับ

วิธีปลดลอค Acheivement นี่ มีบอกมั้ยครับ หรือต้องเล่นๆไปเอง

ขออีกคำถามครับ ให้พื้นหลังรูป avatar มันใสๆไปเลย ทำไงหรอครับ
1. http://osu.ppy.sh/wiki/Performance_Points

2. Acheivement ประเภท Beatmap Packs ให้เล่นเพลงตาม Pack ที่แบ่งตาม Theme ดูได้จากที่นี่ http://osu.ppy.sh/p/packlist?t=t
ประเภท Combo กับ Dedication มีเขียนไว้อยู่แล้ว
ประเภท Hush-Hush จะพิเศษกว่าคือ

3. ใช้โปรแกรมที่รองรับ Alpha-channel อย่าง Photoshop หรือ [google:c4cc9]Gimp[/google:c4cc9] ในการลบพื้นหลัง แล้วเซฟด้วยฟอร์แม็ต png
Henthai_old
เวลาเล่นปกติทางซ้ายมันจะมีแถบสี่เหลี่ยมๆ ที่บอกคะแนนของเรากับ max combo อยู่ใช่มั๊ยครับ ของผมมันไม่มีอะครับ มันจะขึ้นแค่ตอนเพลงเริ่มกับเพลงจบอะ ก่อนหน้านี้มีนะ แต่มันหายไปไหนไม่รู้อะครับ -.-
Backstep

Henthai wrote:

เวลาเล่นปกติทางซ้ายมันจะมีแถบสี่เหลี่ยมๆ ที่บอกคะแนนของเรากับ max combo อยู่ใช่มั๊ยครับ ของผมมันไม่มีอะครับ มันจะขึ้นแค่ตอนเพลงเริ่มกับเพลงจบอะ ก่อนหน้านี้มีนะ แต่มันหายไปไหนไม่รู้อะครับ -.-
ลองแคปภาพมาให้ดูครับ -_-"

ปล.ถ้าแถบสกอร์หายเฉยๆให้กด Tab ครับ
Henthai_old

backstep wrote:

Henthai wrote:

ลองแคปภาพมาให้ดูครับ -_-"

ปล.ถ้าแถบสกอร์หายเฉยๆให้กด Tab ครับ
กด tab แล้วครับ กลับมาเลย โง่ตั้งนาน ฮ่าๆๆ ขอบคุณครับ ฮ่าๆๆ
show more
Please sign in to reply.

New reply