forum

Thai Beatmapper Club!! [TBC]

posted
Total Posts
439
show more
Mia_IU
ขอเข้าร่วมคลับด้วยคนค้าบบบบ >[]<!!!

เพิ่งมาใหม่ แหะๆ ^ ^ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ
Mia_IU
เพิ่งทำเพลงนี้เสร็จคับ >[]<

Pinnochio (Danger) - F(x) mix.2 Piripapa - Narsha [Credit Song : Freakmix2011]

ลิ้งค์นี้เลยคับ เพราะตอนนี้ยังเอาลงในบอร์ด Osu! ไม่เป็น (ทำ Pending ไม่เป็นอ่าคับ T T)

http://www.mediafire.com/?cpio51tgxkcdse7 [Demo Version]

------------------------------------Update--------------------------------------

Final Version มาแล้วค้าบ >[]<!!!

ลิ้งค์นี้เลย : viewtopic.php?t=56466

ตอบ by SiRiRu

วิธีการเอาลงในหมวด Pending นั้นทำได้โดยการอัพโหลดจากหน้าต่างตอนที่กำลังทำ MAP
มองไปท้ายซ้ายบนจะเห็น File แล้วเลือก Upload ได้เลย

พอกดอัพโหลดแล้ว ถ้า MAP นั้นยังทำไม่เสร็จ ให้เลือกหัวข้อ Works In Progress/Help
ถ้าทำเสร็จแล้ว เพียงแต่รอคนมาตรวจก็ย้ายไปไว้ใน Pending ได้โดยการกดอัพ MAP เหมือนตอนแรก
เพียงแค่ ย้ายมาติ๊ก Pending เอาเท่านั้น

ส่วนตอนอัพโหลดจะมีให้เลือก Standard และ Full

Standard - อัพโหลดเมื่อแก้ตัว MAP อะไรทำนองนี้อย่างเดียว
Full - ใช้อัพเมื่อเพิ่ม Skin , SB หรือ อะไรต่างๆนอกเหนือจากตัว MAP

ส่วนในการอัพโหลดครั้งแรกนั้น กดตัวใหนก็ได้ครับ
pointfix2
ที่บอกว่า

SPOILER
เมื่อคุณ submit beatmap แล้ว คุณควรหมั่นเช็คกระทู้เพลงของคุณบนเวบบอร์ด เนื่องจากจะมีผู้เล่นคนอื่นๆหรือทีมงานเข้ามาโพสท์คำแนะนำในการปรับปรุง map ของคุณ เมื่อ map ของคุณผ่านการปรับปรุงให้ดีขึ้น ก็จะมีสิทธิได้รับการยกสถานะจากทีมงาน BAT คุณจะสามารถดูสถานะของ beatmap ได้จากบนเวบบอร์ด ซึ่งจะแสดงเป็นรูปสัญลักษณ์ทางด้านซ้ายของชื่อกระทู้ สถานะต่างๆของ Beatmap มีตามนี้ครับ:

(ไม่มีสัญลักษณ์) - สถานะนี้เป็นสถานะเริ่มต้น แสดงว่ายังไม่มีทีมงานมาตรวจเช็ค map ของคุณ หรือ map ของคุณอาจยังต้องมีการแก้ไขอีกเยอะ

Image (Nuke) - เป็นการลดสถานะจากสถานะเริ่มต้น แสดงว่า map ของคุณมีปัญหา เช่น ไฟล์ไม่สมบูรณ์ ชื่อไฟล์หรือชื่อ map ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ หรืออาจเป็นการเตือนว่า map ของคุณยังใช้ไม่ได้และคุณยังต้องศึกษาพื้นฐานการสร้าง map อีกเยอะ อย่างไรก็ตาม map ที่โดน nuke สามารถได้รับการยกระดับเป็น Star ได้ถ้ามีการแก้ไขที่ดี

Image (Star) - เป็นการยกสถานะจากสถานะเริ่มต้น แสดงมีทีมงานมาตรวจเช็ค map นี้แล้ว และถึงแม้ว่า map นี้ยังต้องมีการแก้ไขอยู่ แต่โดยรวมถือว่าคุณมาถูกทางแล้ว

Image (Thought-bubble เรียกสั้นๆว่า Bubble) - เป็นการยกสถานะจาก Star แสดงว่ามีทีมงาน BAT หนึ่งคนเห็นว่า map นี้มีคุณภาพพร้อมจะได้รับการยกระดับเป็น Ranked แล้ว จึงให้สัญลักษณ์นี้ไว้เพื่อให้ทีมงาน BAT อีกคนเข้ามาตรวจเช็คอีกที ถ้าทีมงานอีกคนเห็นว่า map นี้ยังมีข้อบกพร่องอยู่ ก็จะทำการลดระดับเป็น Star เพื่อให้ผู้แต่งกลับไปแก้ไข แต่ถ้าไม่ ทีมงานอีกคนก็จะยกระดับ map เป็นหนึ่งในสองสถานะข้างล่างนี้

Image (Ranked) - Map นี้พร้อมจะให้ผู้เล่นทั่วไปโหลดไปเล่นแล้ว คะแนนที่เล่นได้จาก map จะถูกนับรวมเข้าไปกับคะแนนจัดอันดับ (Ranked score) ของแต่ละคน

Image (Approved) - Map นี้มีคุณภาพพอที่จะให้ผู้เล่นทั่วไปโหลดไปเล่นแล้ว แต่ไม่สามารถให้สถานะ Ranked ได้เนื่องจากยากมาก มีคะแนนสูงสุดเกิน 20 ล้าน หรืออาจจะยาวมาก (เกิน 5 นาที) map นี้จะมีการบันทึก replay ของผู้เล่น และมีการจัดอันดับผู้เล่นเหมือน Ranked map แต่คะแนนที่เล่นได้จาก map นี้จะไม่นับรวมเข้าไปกับ Ranked score ของแต่ละคน

อะครับ ผมมองไม่เห็นอะ (หรือหาไม่เจอ = =") อยากดูรูปหน่อยอะครับ
illuminist

pointfix2 wrote:

ที่บอกว่า

SPOILER
เมื่อคุณ submit beatmap แล้ว คุณควรหมั่นเช็คกระทู้เพลงของคุณบนเวบบอร์ด เนื่องจากจะมีผู้เล่นคนอื่นๆหรือทีมงานเข้ามาโพสท์คำแนะนำในการปรับปรุง map ของคุณ เมื่อ map ของคุณผ่านการปรับปรุงให้ดีขึ้น ก็จะมีสิทธิได้รับการยกสถานะจากทีมงาน BAT คุณจะสามารถดูสถานะของ beatmap ได้จากบนเวบบอร์ด ซึ่งจะแสดงเป็นรูปสัญลักษณ์ทางด้านซ้ายของชื่อกระทู้ สถานะต่างๆของ Beatmap มีตามนี้ครับ:

(ไม่มีสัญลักษณ์) - สถานะนี้เป็นสถานะเริ่มต้น แสดงว่ายังไม่มีทีมงานมาตรวจเช็ค map ของคุณ หรือ map ของคุณอาจยังต้องมีการแก้ไขอีกเยอะ

Image (Nuke) - เป็นการลดสถานะจากสถานะเริ่มต้น แสดงว่า map ของคุณมีปัญหา เช่น ไฟล์ไม่สมบูรณ์ ชื่อไฟล์หรือชื่อ map ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ หรืออาจเป็นการเตือนว่า map ของคุณยังใช้ไม่ได้และคุณยังต้องศึกษาพื้นฐานการสร้าง map อีกเยอะ อย่างไรก็ตาม map ที่โดน nuke สามารถได้รับการยกระดับเป็น Star ได้ถ้ามีการแก้ไขที่ดี

Image (Star) - เป็นการยกสถานะจากสถานะเริ่มต้น แสดงมีทีมงานมาตรวจเช็ค map นี้แล้ว และถึงแม้ว่า map นี้ยังต้องมีการแก้ไขอยู่ แต่โดยรวมถือว่าคุณมาถูกทางแล้ว

Image (Thought-bubble เรียกสั้นๆว่า Bubble) - เป็นการยกสถานะจาก Star แสดงว่ามีทีมงาน BAT หนึ่งคนเห็นว่า map นี้มีคุณภาพพร้อมจะได้รับการยกระดับเป็น Ranked แล้ว จึงให้สัญลักษณ์นี้ไว้เพื่อให้ทีมงาน BAT อีกคนเข้ามาตรวจเช็คอีกที ถ้าทีมงานอีกคนเห็นว่า map นี้ยังมีข้อบกพร่องอยู่ ก็จะทำการลดระดับเป็น Star เพื่อให้ผู้แต่งกลับไปแก้ไข แต่ถ้าไม่ ทีมงานอีกคนก็จะยกระดับ map เป็นหนึ่งในสองสถานะข้างล่างนี้

Image (Ranked) - Map นี้พร้อมจะให้ผู้เล่นทั่วไปโหลดไปเล่นแล้ว คะแนนที่เล่นได้จาก map จะถูกนับรวมเข้าไปกับคะแนนจัดอันดับ (Ranked score) ของแต่ละคน

Image (Approved) - Map นี้มีคุณภาพพอที่จะให้ผู้เล่นทั่วไปโหลดไปเล่นแล้ว แต่ไม่สามารถให้สถานะ Ranked ได้เนื่องจากยากมาก มีคะแนนสูงสุดเกิน 20 ล้าน หรืออาจจะยาวมาก (เกิน 5 นาที) map นี้จะมีการบันทึก replay ของผู้เล่น และมีการจัดอันดับผู้เล่นเหมือน Ranked map แต่คะแนนที่เล่นได้จาก map นี้จะไม่นับรวมเข้าไปกับ Ranked score ของแต่ละคน

อะครับ ผมมองไม่เห็นอะ (หรือหาไม่เจอ = =") อยากดูรูปหน่อยอะครับ
แบบนี้

บนหัวของกระทู้
pointfix2

illuminist wrote:

แบบนี้

ขอบคุณครับ รูปบนอะ ถ้าจะหากระทู้เรานี้คงลำบากน่าดูนะครับ ส่วนรูปล่างเห็นแล้ว เข้าใจดี

อยากถามอีกอันนึงอะครับ คือ เขาตรวจสอบนานไหม แล้วก็ที่ไม่มีสัญลักษณ์นี้ เราจะดูยังไงครับ ว่าแย่ ควรปรับปรุง
Backstep
วิธีเข้าไปดูกระทู้เพลงตนเองแบบรวดเร็ว คือ เข้าหน้าโปรไฟล์ตัวเอง (คลิกชื่อตัวเองบริเวณจุดล็อคอิน) > เมื่อถึงหน้า Profile คลิกเลือกแถบ Beatmap สีขาว > จะปรากฏแถบย่อยให้เลือก Pending beatmap > คลิกเลือกเพลงที่ต้องการ > เมื่อถึงหน้ารายละเอียดเพลงคลิก this beatmap thread จะอยู่เหนือปุ่ม download > เสร็จ
Backstep
ส่วนถามว่าตรวจสอบนานมั้ยกว่าจะแร้งค์? อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับแม็พแล้วล่ะว่าผิดพลาดเยอะรึเปล่า แม็พแรกผมปาไป 1 ปีกว่าจะแร้งค์ =W=
illuminist

pointfix2 wrote:

[.quote="illuminist"]
แบบนี้

[.img]http://puu.sh/3PhB[./img]
[.img]http://puu.sh/3PhH[./img]

[.img]http://puu.sh/3PhM[./img][./quote]

ขอบคุณครับ รูปบนอะ ถ้าจะหากระทู้เรานี้คงลำบากน่าดูนะครับ ส่วนรูปล่างเห็นแล้ว เข้าใจดี

อยากถามอีกอันนึงอะครับ คือ เขาตรวจสอบนานไหม แล้วก็ที่ไม่มีสัญลักษณ์นี้ เราจะดูยังไงครับ ว่าแย่ ควรปรับปรุง
อีกทางหนึ่งที่จะเข้ากระทู้ง่ายๆคือเข้าจากตัวเกม

วิธีแรกคือเข้าจากหน้าเลือกเพลง โดยการคลิกขวาเพลงที่ต้องการแล้วกด Quick web access for this beatmap ที่เป็นปุ่มรูปบอลลูนคำพูดด้านบนของรายการ Ranking

วิธีที่สองคือเข้าตอนที่กำลัง Edit โดยเข้าทางเมนู Web ข้างบน แล้วเลือก This Beatmap's Thread ได้เลย

ส่วนที่ว่าแมปดีหรือไม่ดีนั้น ขั้นแรกคือเรารู้ตัวเอง ถ้ารู้สึกแล้วเล่นติดๆขัดๆ หรือรู้สึกไม่สนุก หรือไม่ก็รู้สึกยากแปลกๆถ้าเทียบกับเพลงอื่นๆที่ Rank แล้ว แสดงว่าแมปเรายังไม่ดีพอสำหรับการให้คนอื่นมา mod เพราะคนที่มา mod ปวดหัวแตกแน่

ขั้นต่อมาจากขั้นแรกก็คือคนอื่น mod ให้ สำหรับกระทู้เพลงติดดาวนั้นจะได้มาจากการตรวจของทีมงานเกมว่าเพลงนั้นมีโอกาสที่จะ Rank สูง

ระยะเวลาการตรวจ ขึ้นอยู่กับความ Active ของเราว่าขยันโพสต์ให้คนอื่นมา mod ให้แค่ไหน รวมทั้งต้องมีโชคด้วยว่าขณะที่เราโพสต์นั้นมีทีมงานว่างมาเจอพอดีหรือเปล่า ซึ่งก็จะช่วยทำให้การตรวจคืบหน้าได้ไวขึ้นอีก
pointfix2
ขอบคุณมากๆครับ ^^

เท่าที่ดูนี่ ตรงตามที่บอกเลยครับ ยาก **** เลย T T (สำหรับผมนะ กับคนอื่นไม่รู้)

แต่คิดว่าคงไม่ค่อยมันเอาเป็นว่ารอให้เพลงนี้ลงนรกก่อน ค่อยลองทำดูอีกเพลงนึง เพราะคิดว่า ถ้าจะให้แก้เพลงนี้คงลำบากมาก (เพราะความผิดพลาดมันช่างมหาศาล ฮ่าๆ) @ @"
termerys
เข้ามาเผยแพร่เพลงครับ!!
คลิ๊กลายเซนต์ผมเลยครับ :D
|
V
Backstep
ขอ List รายชื่อคนที่ทำ Beatmap หน่อยฮะ
Cyril Scarlet
เข้ามาอีพเดด MAP ตัวเอง ╮(╯▽╰)╭
Breeze
Ploy you're so diligent
CBC is stop updating about 1 year =A=
mercury2004
ในที่สุดก็เข้าได้สักที แร้งค์เพลงได้ละ
add ไว้ให้ละ
zerozaber
viewtopic.php?t=63631

ใครว่างมาช่วยทำเกสดิฟหน่อยจิ โดยเฉพาะสามดาว ทำไม่เป็น
kaninhot004
เพิ่งรู้ว่าตัวเองได้เล่นแมพของคนไทยด้วย สุดยอดมากเลยครับท่านผู้ทำแมพทั้งหลาย
Circlet
อยากรู้วิธีใส่รูป ในส่วนของ Map listing/score (หรือเรียกว่า Thumbnail ไม่แน่ใจ) อ่ะครับ
Background ก็ใส่ลงไปในส่วนของตัวเพลงแล้ว รบกวนหน่อยนะครับ

net45291
ก่อนอื่นให้เข้าไปที่ Edit เเล้วเลือกเพลงตัวเองครับ

หลังจากนั้นให้ดูตามตัวเลขนะครับ

ก่อนอื่นก็กดตามเลข 1 ครับ , พอเสร็จเเล้วก็กดคลิก ในขั้นตอนที่ 2 เพื่อเลือกรูปที่จะใช้เป็น Black ground ของเพลงเราเเละ เพื่อให้ BG ปรากฏในเว็ปด้วย

หลังจากนั้นให้กดที่ file > upload Beatmap > Full Submission

พอหลังจากทำตามขั้นตอนรูปก็จะปรากฏขึ้นเองครับ

ปล. ต้องทำทุกดิฟนะครับ
Circlet
คือลองทำแล้วมันก็ยังไม่ขึ้นอ่ะครับ
เมื่อกี้แอบลองเข้าไปส่องโฟลเดอร์เจอไฟล์ .osb เพิ่มมาตัวนึงด้วยอ่ะคับ (ไม่รู้ว่าเกี่ยวไหม?)
ลองทำตามขั้นตอนหมดแล้วนะครับ (ครบทุก Diff แล้วเช่นกัน)
Edit > 'เพลง' > Design > Insert Background > 'ชื่อไฟล์' (.jpg) > Save > Upload BM > Full Submission > Upload Files ต่อมา
ในส่วนต่อมาผมเลือก BM Help สำหรับ Diff แรก ต่อมาก็เลือกเป็น Pending BM สำหรับ 2 Diff ถัดมา
สุดท้ายแล้วมันก็ยังไม่ขึ้นอ่ะคับ ผมได้ทำอะไรผิดพลาดไปบ้างหรือเปล่าครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ
illuminist
ต้องใช้เวลาสักพักเพื่อให้server reloadข้อมูลใหม่นะครับ
Circlet
อ่าครับ ขอบคุณมากนะครับ : )
Gintokichan_old
I upload this.

http://osu.ppy.sh/s/38401

(อยากพูดอังกฤษ)
Gintokichan_old
ไม่มีใครเหรอ? :(

ปล. http://osu.ppy.sh/s/38853
regenz
ใครทำแมปหรือคิดจะทำแมปใหม่ควรที่จะเล่น ดิฟ insane รอดบ้าง (บางเพลง) ถ้าออล Hard ได้จะดีมาก

หลังจากนั้นเข้าไปถามใน #Thai ว่าให้ใครสอนได้บ้างเพราะถ้าหัดทำมั่วเองจาก ศูนย์ กว่าจะทำเป็นเรื่องเป็นราวได้มาตรฐานนี่คงกินเวลาราวๆ 10 ปีฮะ

แล้วใครที่ทำแมปเป็น กรุณาช่วยสอนด้วย ถังรับอุจจาระผมเต็มแล้วครับ :o

แมปข้างบนนี่ยังใช้ไม่ได้นะครับ หาคนสอนด่วน
termerys
ลัลล้า เช็คแมพผมมั่งนะฮว๊าาาฟ >w<

regenz wrote:

ใครทำแมปหรือคิดจะทำแมปใหม่ควรที่จะเล่น ดิฟ insane รอดบ้าง (บางเพลง) ถ้าออล Hard ได้จะดีมาก

หลังจากนั้นเข้าไปถามใน #Thai ว่าให้ใครสอนได้บ้างเพราะถ้าหัดทำมั่วเองจาก ศูนย์ กว่าจะทำเป็นเรื่องเป็นราวได้มาตรฐานนี่คงกินเวลาราวๆ 10 ปีฮะ

แล้วใครที่ทำแมปเป็น กรุณาช่วยสอนด้วย ถังรับอุจจาระผมเต็มแล้วครับ :o

แมปข้างบนนี่ยังใช้ไม่ได้นะครับ หาคนสอนด่วน
การทำแม็พไม่จำเป็นต้องเล่นได้เก่งก่อน ถึงแม้บางทีมันจะช่วยให้รู้แนวบ้าง

มีมากมายคนทำแม๊พดีๆทั้งที่แทบไม่ได้เล่น หรือ เล่นไม่ค่อยได้ ;)
regenz

S i R i R u wrote:

regenz wrote:

การทำแม็พไม่จำเป็นต้องเล่นได้เก่งก่อน ถึงแม้บางทีมันจะช่วยให้รู้แนวบ้าง

มีมากมายคนทำแม๊พดีๆทั้งที่แทบไม่ได้เล่น หรือ เล่นไม่ค่อยได้ ;)
คำว่าเล่นได้ เก่ง ของผมมัน คนละ เก่ง กับ RuRU นะ ต้องเข้าใจ

ถ้าเล่นได้แล้วสามารถแยกแยะ Pattern ได้ว่าอันไหนเหมาะสมกับ Hard Insane หรือนอมอล
และการที่เล่นได้เอง สามารถจับจุดได้ว่า ตรงนี้ยาก ง่าย ทำออกมาผู้เล่นจะรู้สึกอย่างไรแบบไหน
ทำออกมารองรับ ระดับผู้เล่นแบบไหน ถ้าเล่นไม่เก่ง แล้ว ทำออกมาได้ดีถือว่าเก่ง แต่ส่วนมากมันไม่ใช่
เพราะที่เคยดูคนทำแมปใหม่ๆ มีที่ทำใช้ได้แค่คนเดียวหรือ สองคนเท่านั้น
การที่เล่นได้เอง สามารถจับจุดได้ว่า ตรงนี้ยาก ง่าย
ทำออกมาผู้เล่นจะรู้สึกอย่างไรแบบไหน สุดท้ายก็มีความต่างแต่ละคนอยู่ดี
เพราะการรู้สึกอย่างไร เป็นอย่างไร การรับรู้ หรือความชอบของคนเรามันไม่ได้เหมือนกันหมดทุกคน

ถึงได้เขียนไปว่า มันก็มีส่วนช่วยได้บ้าง แต่ไม่ได้จำเป็นต้องเล่นให้เป็นถึงจะทำได้ :cry:

สุดท้ายก็อยู่การฝึกแหละ :roll:
cubey
Broken Moon (piano)
ตอนนี้ Pending อยู่ฮะ หากมีผู้เล่นท่านใดจะสละเวลาทดสอบและให้ feedback จะขอบพระคุณเป็นอย่างมาก

viewtopic.php?f=6&t=71290&p=1242475
tan14007
ช่วงนี้มีใครจะทำ Beatmap เพลงไทยอีกไหมครับ 'w'
Inferior_old
ขุดมันขึ้นมาจากหลุมแล้วคับ ช่วยดูให้ทีน้า >_<
t/13073
minamiYUZA
ของหนูมันเล่นไม่ได้อ่า มันเป็นแบบเนีย T_T

ช่วยตอบทีค่ะเพราะเมื่อกอนเข้าได้เดียวนี้เข้าไม่ได้อ่า T_T :(
เห็นมันเขียนว่าการ์ดจอคุณไม่ซัพพอร์ต
Inferior_old
หาคน mod อีกทีคับ เงียบมากมาย :(
t/13073

อีกเพลง
t/87305
aonkub555
ผมทำแมพมาครับ ทำเสร็จแล้ว :D
t/89997
รับไว้พิจารณาทีนะครับ
Natsuki Nanaka
หา Guest Diff และ Modder เพลง Amaranthe - Hunger ฮะ
fontalesrunner
มีเรื่องจะถามฮะ ' '

- คือ เวลาทำแมพ จะเพื่มระดับความยากยังไงฮะ?

- แล้วเราสามารถเซ็ตเวลาเริ่มของตัวอย่างเพลงได้มั้ย?(คือ กดเลือกแมพแล้วเพลงจะดังขึ้นมาน่ะฮะ)

รบกวนช่วบตอบด้วยนะฮะ :)
Froztic

fontalesrunner wrote:

มีเรื่องจะถามฮะ ' '

- คือ เวลาทำแมพ จะเพื่มระดับความยากยังไงฮะ?

- แล้วเราสามารถเซ็ตเวลาเริ่มของตัวอย่างเพลงได้มั้ย?(คือ กดเลือกแมพแล้วเพลงจะดังขึ้นมาน่ะฮะ)

รบกวนช่วบตอบด้วยนะฮะ :)
1. Song Setup -> Difficulty
2. Timing -> Set current point as preview point

โทษทีฮะเพิ่งเห็น (ถามใน IRC อาจจะได้คำตอบไวกว่านี้)
Natsuki Nanaka
อยากอัพเดทแมพแรงค์หน้าแรก ;A;
//บอร์ดไทยช่างเงียบดีจริงๆ
show more
Please sign in to reply.

New reply