forum

[Help and Technical Support] มีปัญหาอะไรมาโพสในนี้กันเลย

posted
Total Posts
273
Topic Starter
orioncomet
มีปัญหาอะไรให้รวบรวมคำถามมาถามในนี้ได้เลยนะฮะ จะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่ๆเพิ่มเข้ามา

ส่วนนี้จะเป็นส่วนของคำถามที่มีการตั้งกระทู้แล้ว แต่ถ้าสงสัยอะไรก็ให้มาถามในกระทู้นี้ได้เลย ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่กันนะ

***** กระทู้น่ารู้ ******
  1. [How to] พิมพ์ emoticon แปลกๆ ด้วย IME
  2. วิธีทำเพลง/ลงภาพ/MV
  3. [How to] ทำ Timing อย่างเมพไม่ต้องใช้โปรช่วย
  4. การเขียน Storyboard เบื้องต้น ~
Froztic
รับ Mod มั้ยกระทู้นี้ =w=*
คือจะฝาก... http://osu.ppy.sh/s/13947

/me โดนถีบออก

------------------------------------------------------------

เข้าเรื่อง
จะเปลี่ยน Genre แม็พยังไง
ละก้เรื่อง KD จะให้ยังไง(ถามไว้ก่อน) (?)

ปล. ทำไม มัน ..............
(ฟิ้ว ~~~~~~)
orioncomet
Genre ต้องให้BAT เปลี่ยนให้
ส่วนเรื่องKD

Kharl wrote:

1. ผู้เล่นทั่วไปสามารถใช้แต้ม Kudosu ของตัวเองเพื่อแจกดาวให้กับ map ของคนอื่นได้แล้ว (จากเดิมที่ทำได้เฉพาะ map ของตัวเองเท่านั้น) โดยให้เข้าไปที่หน้า Profile ของผู้แต่ง map แล้วคลิกที่ข้อความ [Shoot a kudosu star!] ที่เพลงที่ต้องการจะโปรโมต ดาวที่ได้จากวิธีนี้มีค่าเท่ากับ 2 Star point ผู้ที่ให้ดาวต้องเสียแต้ม Kudosu 3 แต้มต่อดาว 1 ดวงแต่สามารถให้ดาวกี่ดวงก็ได้ไม่จำกัดจำนวนต่อเพลง
  2. เพื่อเป็นการกระตุ้นให้ Beatmap ต่างๆผ่านการตรวจเช็คจากคนอื่นๆมากขึ้น และให้ BAT หันมาสนใจ map ที่มี star point สูงๆให้มากขึ้น นับจากนี้ beatmap ที่จะมีสิทธิได้รับการพิจารณายกสถานะจากทีมงาน BAT เป็น Bubbled, Ranked, หรือ Approved จะต้องมีค่า Star point อย่างน้อย 8 แต้มขึ้นไปเท่านั้น (BAT ยังสามารถให้คำแนะนำกับแจกดาวให้กับ map ต่างๆได้ตามปกติ แต่ไม่สามารถยกสถานะให้กับ map ที่มี Star point ไม่ถึงเกณฑ์ครับ)
  3. ดาวที่ได้จาก BAT ถูกปรับลดค่าเหลือ 2 Star point (จากเดิม 3) เพื่อทำให้ระบบมีความสมดุลมากขึ้น ไม่ให้อำนาจในการแนะนำเพลงตกอยู่กับ BAT มากเกินไป
เนื่องจากระบบใหม่นี้บังคับให้ beatmap ต่างๆต้องมีค่า Star point อย่างน้อย 8 แต้มขึ้นไปจึงจะสามารถได้รับการยกระดับจาก BAT ดังนั้นถ้าอยากให้เพลงไหนได้รับการ Rank ก็อยากลืมเข้าไปแจกดาวให้เพลงนั้นนะครับ (ไม่ต้องโพสต์คำแนะนำก็ได้ แค่ไปโพสต์เชียร์พร้อมติ๊กที่ช่อง Star this map! ก็พอครับ วิธีนี้ไม่ต้องใช้แต้ม Kudosu ด้วย)

สำหรับใครที่ไม่รู้จักระบบ Kudosu ให้อ่านคำอธิบายข้างล่างเลยครับ:

ระบบ Kudosu เป็นระบบที่เพิ่มเข้ามาเพื่อช่วยส่งเสริมให้ผู้เล่นทั่วๆไปช่วยกันตรวจเช็คและให้คำแนะนำในการปรับปรุง Beatmap ใหม่ๆแก่ผู้แต่ง Beatmap ซึ่งจะช่วยให้ผู้แต่งได้รับคำแนะนำเร็วขึ้น (เพราะมีคนช่วยเยอะขึ้น ไม่ต้องรอทีมงาน BAT อย่างเดียว) สามารถปรับปรุงเพลงของตัวเองได้เร็วขึ้น และหวังว่าจะช่วยให้เพลงนั้นๆ ได้รับการรับรอง (Approve) จาก BAT เร็วขึ้นเช่นกัน

ผู้เล่นคนจะมีแต้ม Kudosu ประจำตัว (โดยเริ่มจาก 0 kd) โดยจะแสดงไว้ข้างใต้รูป Avatar หรือสามารถเช็คได้จากหน้าประวัติส่วนตัว (Profile) ของแต่ละคน วิธีการเพิ่มแต้ม Kudosu นั้น ก่อนอื่น คุณต้องไปโพสท์คำแนะนำในการปรับปรุง Beatmap ให้กับผู้แต่งคนอื่นๆ ในบอร์ด Pending Beatmaps หรือ Beatmap Help ก่อน หลังจากนั้นผู้แต่ง Beatmap (หรือ BAT) จะทำการแจกแต้มให้กับคำแนะนำที่ผู้แต่งเห็นว่าเป็นประโยชน์กับตน โดยแต่ละ comment มีโอกาสได้ 1 ถึง 2 แต้มขึ้นอยู่กับว่า Beatmap นั้นถูกทิ้งร้างไว้นานแค่ไหนแล้ว

ถ้าคุณเป็นผู้แต่ง Beatmap คุณสามารถแจกแต้ม Kudosu ให้กับคนอื่นๆที่เข้ามาให้คำแนะนำแก่คุณโดยการคลิกที่คำว่า Give Kudos ข้างใต้รูป Avatar ของแต่ละคน ทั้งนี้ ก่อนที่คุณจะแจกแต้มนั้น ขอให้คิดก่อนว่า คอมเมนต์นั้นมีเนื้อหาสาระที่จะช่วยให้คุณปรับปรุง Beatmap ของคุณเองจริงรึเปล่า? ทั้งนี้ คอมเมนต์ที่สมควรได้แต้มนั้นอาจไม่จำเป็นต้องยาว หรือมีแต่รายละเอียดยุ่บยั่บ ถ้าคอมเมนต์นั้นช่วยคุณได้จริงๆก็ถือว่าใช้ได้แล้ว

แต้ม Kudosu ที่สะสมไว้นั้น สามารถเอามาใช้โปรโมต Beatmap ของคุณให้ได้รับความสนใจจาก BAT มากขึ้น โดย Beatmap ที่ยังไม่ได้รับการ Approve แต่ละ map จะมี Star point ประจำตัว เพลงที่ Star point สูงจะถูกดันขึ้นไปอยู่หน้าต้นๆในบอร์ด Pending Beatmaps หรือ Beatmap Help โดยอัตโนมัติ Star point นี้สามารถเพิ่มขึ้นได้จาก:
  • 1. ผู้เล่นทั่วไป - ถ้าผู้เล่นทั่วไปเห็นว่า Beatmap นั้นดี ควรได้รับการ Approve โดยเร็ว ก็สามารถให้ดาวให้ Beatmap นั้นๆได้ การให้ดาวนั้นมีอยู่สองวิธี วิธีแรกนั้น ให้เข้าไปตอบกระทู้ของเพลงนั้นๆในบอร์ด Pending Beatmaps หรือ Beatmap Help ในหน้าตอบกระทู้ จะมี checkbox เขียนว่า Star this map! ผู้เล่นทั่วไปสามารถติ๊กที่ checkbox เพื่อให้ดาวได้หนึ่งดวงต่อเพลงโดยไม่ต้องเสียแต้ม Kudosu ดาวจากวิธีนี้มีค่าเท่ากับ 1 Star point ถ้าผู้เล่นทั่วไปต้องการให้ดาวซ้ำเพลงเดิม ก็สามารถทำได้โดยให้เข้าไปที่หน้าประวัติส่วนตัว (Profile) ของผู้แต่ง map นั้น จากนั้นให้คลิกที่ข้อความ [Shoot a kudosu star!] ที่เพลงที่ต้องการจะโปรโมต ดาวจากวิธีนี้มีค่าเท่ากับ 2 Star point ผู้ที่ให้ดาวต้องเสียแต้ม Kudosu 3 แต้มต่อดาว 1 ดวงแต่สามารถให้ดาวกี่ดวงก็ได้ไม่จำกัดจำนวนต่อเพลง
  • 2. ผู้แต่ง Beatmap - ผู้แต่งสามารถให้ดาวแก่เพลงของตัวเองได้โดยการเข้าไปส่วน Beatmaps ในหน้า Profile ของตนเอง แล้วคลิกที่ข้อความ [Shoot a kudosu star!] ที่เพลงที่ต้องการจะโปรโมต ผู้แต่งสามารถให้ดาวแก่เพลงของตัวเองกี่ดวงก็ได้ไม่จำกัด แต่จะต้องแลกแต้ม Kudosu 3 แต้มต่อดาว 1 ดวง ดาวของผู้แต่งมีค่าเท่ากับ 2 Star point
  • 3. BAT (Beatmap Approval Team - ทีมงานตรวจเช็ค Beatmap) - BAT สามารถให้ดาวได้หนึ่งดวงต่อเพลงเช่นกัน ดาวจาก BAT มีค่าเท่ากับ 2 Star point
newzar99
มีปัญหา อะคับ ผมแอคทีพ ไม่ได้ อะคับ ลองเข้าไปแอคทีใน เมล แล้วก็ไม่ได้ ไม่รู้จะทำไงแล้วช่วยบอกที่คับ
Froztic

newzar99 wrote:

มีปัญหา อะคับ ผมแอคทีพ ไม่ได้ อะคับ ลองเข้าไปแอคทีใน เมล แล้วก็ไม่ได้ ไม่รู้จะทำไงแล้วช่วยบอกที่คับ
พอจะมีภาพมั้ยครับ ?
แล้ว activated account ในเมลล์ได้หรือเปล่า
orioncomet

RNCN6615 wrote:

newzar99 wrote:

พอจะมีภาพมั้ยครับ ?
แล้ว activated account ในเมลล์ได้หรือเปล่า
To RNCN6615: อ่านที่เขาโพสให้หมดก่อนนะ คือพลอยให้เขามาโพสเพราะจะให้กานต์คุงช่วยอ่ะ
แล้วก็เวลาแอดเค้าไม่แอดทีพกดดูในโปรไฟล์ไอดีเ้จ้าปัญหาก็รู้และ

EDIT: รู้สึกไอดีของ newzar99 จะใช้ได้ตามปกติแล้วนะ ยินดีด้วย :D
bboychai
คือว่าพอจะกดเข้าเกมแล้วมันเขียนว่า
you don't seem to have the windows deault font'Tahoma'installed.Please obtain and install this font!
T3T ทั้งๆที่ผมมีฟร้อนอยู่แล้วววช่วยผมด้วยครับ
Cyril Scarlet
คุยผ่านบอร์ดอาจเข้าใจยาก ลองเปิด Chat irc ละคุยตรงๆกับคนไทยในนั้นอาจะได้ผลเร็วดีนะ ^^/
bboychai

S i R i R u wrote:

คุยผ่านบอร์ดอาจเข้าใจยาก ลองเปิด Chat irc ละคุยตรงๆกับคนไทยในนั้นอาจะได้ผลเร็วดีนะ ^^/
=w=ครัยผมขอบคุณครับ
orioncomet

bboychai wrote:

คือว่าพอจะกดเข้าเกมแล้วมันเขียนว่า
you don't seem to have the windows deault font'Tahoma'installed.Please obtain and install this font!
T3T ทั้งๆที่ผมมีฟร้อนอยู่แล้วววช่วยผมด้วยครับ
ลองหามาลงใหม่อีกครั้งดูมั้ย? (อันนี้ไม่รู้นะ เพราะถ้ามีอยู่แล้วแต่ตัวโปรแกรมยังเรียกหานี่มันแปลกๆและ - -)

EDIT: เห็นออนเกมส์ได้แล้ว คงไม่มีปัญหาแล้ว ยินดีด้วย :)
liger0000
น้องผมเล่นแล้วกระตุกอะคับ แต่คอมน้องผมแรงนะแรงกว่าผมอีกแต่ของผมเล่นได้เพราะอะไร
ลองปรับ Flame Limit ดู หรือ ถ้ามี DirecX อยู่แล้ว ลอง ปรับ จาก OPenGL มา DirecX ดูก่อนละกัน :3
bufo
ขออนุญาต รบกวนถามหน่อยคะว่า ทำไมช่วงนี้ถึงโหลด Beatmaps บางเพลงไม่ได้
เช่นเพลง Look This Way, Baby! - Hatsune Miku
Falldown - Hatsune Miku
orioncomet

bufo wrote:

Look This Way, Baby! - Hatsune Miku
Falldown - Hatsune Miku
2เพลงนี้ยังคงโหลดได้ตามปกตินะ

ที่บอกว่าโหลดไม่ได้นี่มันขึ้นว่าคุณติด Delay การโหลดหรือเปล่า?
มันจะขึ้นเพราะดาวโหลดติดต่อกันมากเกินกว่า 3 แมพ
มันจะบอกให้คุณเล่นแมพที่โหลดมาก่อน และ/หรือ รออีก ...... วินาที ค่อยโหลดใหม่
เป็นรูปขึ้นมาหน้าใหม่

แต่ถ้าไม่ได้ขึ้นแบบนี้ ก็อยากจะขอข้อมูลเพิ่มหน่อย ว่ามันเตือนอะไรบ้างมั้ย
print screen มาก็ได้ เพราะเรา + เพื่อน ลองโหลดหน้าเว็ปแล้ว ได้ตามปกติ
bufo
ไม่ได้เปนตามอย่างกรณีที่คุนพลอยกล่าวมาน่ะคะ คือ...

มันโหลดไม่ครบไฟล์อะคะ เช่น ไฟล์ Beatmap มัน 20 MB เราโหลดได้แค่ 10 MB แล้วมันก้อบอก Finished
พอคลิกเพื่อเปิด Beatmap ตามปกติ มันก็หล่นไปอยู่ที่ Failed folder เลยคะ
orioncomet

bufo wrote:

มันโหลดไม่ครบไฟล์อะคะ เช่น ไฟล์ Beatmap มัน 20 MB เราโหลดได้แค่ 10 MB แล้วมันก้อบอก Finished
พอคลิกเพื่อเปิด Beatmap ตามปกติ มันก็หล่นไปอยู่ที่ Failed folder เลยคะ
งั้นคงเป็นที่การเชื่อมต่อของอินเตอร์เน็ตกับโฮสแหล่ะ ที่ทำให้ดาวโหลดไม่สำเร็จ
แต่ถ้าอยากได้จริงๆเราโหลดมาแล้วอัพลงเว็ปอื่นให้ก่อนก็ได้นะ
90% เพราะเน็ต ヾ(゚ω゚)ノ゛

เป็นบ้างเหมือนกัน สองสามที ตอนเวลาเน็ตเน่าๆ
bufo
ถึงคุณ พลอย

ความจิงอยากเล่นมากเลยอะคะ - -" ฝากรบกวนด้วยได้มั๊ยคะ ^^"

แต่หากไม่สะดวกจิงๆ ไม่เปนไรนะคะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ถึงคุณ S i R i R u

คือเราอะเปนเกือบทุกเพลงที่ไฟล์ใหญ่ๆ อ่า ปกติ Beatmaps จะใช้เวลาโหลดอย่างมากก็ 5 นาที แต่คราวนี้เปน 20 กว่านาทีเลยอะคะ
น่าจะเน็ตละฮะ โหลดนานปานนั้น

ตอนเน่าๆผม โหลด 5-10 kb บางทีมันก็เป็นแบบนั้น แต่ตอนใหนไม่เน่า 100-200kb/sec ก็ไม่มีปัญหาเลย =w=
orioncomet
show more
Please sign in to reply.

New reply